power AMP ไม่ดีหรือลำโพงจะแก้ยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:46:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: power AMP ไม่ดีหรือลำโพงจะแก้ยังไงครับ  (อ่าน 6810 ครั้ง)
manit ♥ 599
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน64

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:48:11 AM »

หม้อปลง 7 amp ไฟ AC 40-0-40 เดิมที่ไส่ TR C5200 และ A1943 2คู่ ขับไม่ออกเสียงเบสไม่ออก
เลยเอาดอกลำโพงเทินเพื่มอีก900 บาทที่นี้มาลองดูเสียงเหมือนเดิม เบสดังป๊อกๆ cry2!! แอ่เลยเพื่ม
TR ไปอีก 2 คู่ไม่ได้เรื่องเลยยย ไปแกะลำโพงดูอัดกาวใหม่ไส่ผ้าห่มมันคงจะหนาว ก็อไม่ดีแอ่แล้วจะเอาอะไร
อีกละ งง เอาอย่างเลยต้องท่านอาจารย์สะแล้ว ขอความช่วยหลือด้วยครับ Cheesy       

manit ♥ 599
member
*

คะแนน64

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:32:39 PM »

เพื่มเติมครับผมจะเปลื่ยนซิงค์ TR ใหม่อยู่ครับเป็นชุดเดียวเลยตอนนี้แค่ทดลองครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
manit ♥ 599
member
*

คะแนน64

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:39:12 AM »

เพื่มเติมครับต้องขอโทษถ้าตั้งคำถามผิด เครื่องเสียงผมค่อยไม่รู้เรื่องจริงๆ เอาไว้เปิดงานหน้าบ้านของเถ้าแก่ครับ ผมเห็นเขาจ้าง
มาแถวบ้านดังดีจัง เบสแน่นดีเป็นเวทีเล็ก เอาสักครึ่งหนึ่งก็พอ ถ้าเป็นไปได้
 1 ผมอยากรู้ว่าเครื่องนี้ขับดอก15นิ้วพอไหม(ดอกที่ผมแนบรูปมาผมเปลื่ยนแล้วเขาพิมพ์ที่หลังลำโพงว่า600W)
 2 เครื่องนี้เขาว่าข้าง200W เป็นของMEGATECH ถ้าวัตต์ที่พอเหมาะสมที่ควรมีกี่วัตต์ครับ
 3 เครื่องนี้ควรทำใหม่ไช่ไหมครับ ถ้าทำใหมภาคจ่ายไฟควรเป็นสวิทช์ซิ่งดีไหม เคยมีปัญหาจะทนเหมือนหม้อแปลงไหมครับ
 เครื่องนี้ผมมาประกอบเองแล้วผมคงไปต่อไห้เสร็จนอนไม่หลับเลย Cheesy
manit ♥ 599
member
*

คะแนน64

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:44:46 AM »

ทำเสร็จครั้งที่1ครับเลยทำใหม่
sameinsm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 03:34:31 PM »

ดูจากรูปแล้วลำโพงขนาดอย่างนี้มันต้องขับกลาง  อัดเบสออกเสียงจะเพี้ยนด้วยซ้ำถ้าampกำลังขยายมากกว่าแล้วอีกอย่าง ชุดคอลโทลเสียงก็มีส่วนไม่น้อย    มาที่ampใช่ไดร์ของอะไร ไดร์บางวงจรเหมาะที่จะขับกลางบางวงจรใช้ขับเบสพูดง่ายๆคือampทุกตัว  จะมีคุณสมบัติไม่เหมือนกันไม่ใช่จะเอาไปขับอะไรก็ได้  รูปแบบของวงจรแค่ละวงจรจะให้เสียงไม่เหมือนกัน   เยี่ยมมาก  สู้ต่อไปอย่าท้อขอเอาใจช่วย    ดีใจจัง
manit ♥ 599
member
*

คะแนน64

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 05:17:36 PM »

มีรูปครับของไดร์ ผมดูตามกระทู้ต่างๆแล้วมีแต่เครื่องวัตต์สูงๆทั้งนั้น+กำลังทรัพย์ด้วย แต่ไม่เป็นไรค่อยเป็นค่อยไปก็ได้ครับ
มีเพาว์เวอร์ตัวนี้ EQ ไม่รู้ยี่ห้ออะไรและปรีของATB JT 104B ส่วนมิคเชอร์กำลังหาดูอยู่ถ้าเป็นไปได้ การจัดเครื่องเสียงยังไง
 มิคเชอร์ ไปที่ EQ  ไปที่ power ไช่ไหมครับ ส่วนเพาว์เวอร์จะผมประกอบใหม่ก็ได้หรือปรับปรุงของเก่าไปไห้เต็มที่ก็ได้ครัข
ผมไม่รู้จริงๆครับ เครื่องผมที่เคยใช้มีแต่ภาคขยายของเครื่องที่เขาทิ้งที่ไช้คู่เอาท์พุท A1012 และ B553 ก็เจ๋ว มาฟังเครื่อง
ของเขาฟังไปฟังมามีไว้ไช้ก็สุดยอดเลย ครับคุณ sameinsm  Sad

manit ♥ 599
member
*

คะแนน64

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 05:25:22 PM »

เพื่มเติมครับ EQ
sameinsm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 08:00:36 PM »

หาสูตรตู้ลำโพงใหม่ ลำโพงก็ต้องรุ่นขับเบส amp ก็เป็นแบบใช้ tr เป็นpower เสียงออกนุ่ม เบสโปร่งลอยไม่หนักแน่น  ใช้งานเกิน6-7ช ม tr ถึงจุดลีเนียร์อิ่มตัว tr มันจะcut ooF ดอนนี้ละเสียงที่ออกมา จะไม่มีความหนักแน่นเลยเข้าตำราว่ากินอิ่มแล้วนอน ต่างจากFet โดยสิ้นเชิง Fetเมื่ออิ่มตัวแล้วเสียงออกมาจะนุ่มและแฝงใว้ด้วยความหนักแน่นด้วย ผมเป็นช่างมา20 กว่าปีประกอบamP มาก็เยอะพอดูไม่ชอบทำ เครื่องtrเท่าไรใช้งานนานชั่วโมงเข้าจะทำให้เสียความรู้สึกซะเปล่า EQ ของคุณก็ใช้ได้เสียง รุ่นนี้เป็นของ ce-ance เอามาก๊อปยี้ฮ้อขายกันมั่วไปหมดขอแนะนำไดร์ ใช้ tr07ของ อ น้อยก็ดี มีทั้งแบบ Fet และtr เอาละครับวันนี้พอก่อน เหนื่อยกับงานซ่อมทั้งวัน ไปนอนละราตรีสวัส sleep!!
manit ♥ 599
member
*

คะแนน64

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:43:39 PM »

ขอบคุณครับคุณsameinsm ขอรายละเอียด อ.น้อย ด้วยครับเพื่อความละเอียด ผมดูที่กระทู้TR07แล้ว ขอคำแนะนำเพื่มเติม
เพื่อความถูกต้อง หรืออื่นๆ (เข้าไม่ถูกที่ควรผมก็จะแย่แน่ Smiley) Cheesy Cheesy Cheesy

a-nonsida
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:24:58 AM »

ผมว่าเป็นที่ตู้ครับ ควรเป็นตู้สี่เหลี่ยมธรรมดาและหันแม่เหล็กเข้าด้านในครับ
manit ♥ 599
member
*

คะแนน64

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:02:13 AM »

ครับผมจะแก้ไข ตู้ตัวนี้ทำไห้ดีได้ใหมครับ จะแก้อย่างไรเพื่อไห้ดีขึ้นกว่านี้หน่อยก็ยังดีครับ Cheesy
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 11:00:43 AM »

ครับผมจะแก้ไข ตู้ตัวนี้ทำไห้ดีได้ใหมครับ จะแก้อย่างไรเพื่อไห้ดีขึ้นกว่านี้หน่อยก็ยังดีครับ Cheesy
แก้ตู้ใหม่เอาใม้แผ่นหน้าออกแล้วตีเป็นตู้เปิดธรรมดา จูนด้วยท่อ.... ju_ju!!..... แล้วจะดีเอง
manit ♥ 599
member
*

คะแนน64

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 07:23:54 PM »

ขอบคุณครับ คุณS.T.C.-AUDIO ผมจะทำตามนั้นได้ผลยังไงแล้วจะมารายงาน(สักพักหนึ่งติดซ่อมทีวีอยู่) Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์