เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญ LG หยอดเหรียญแล้วไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 07:31:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญ LG หยอดเหรียญแล้วไม่ทำงาน  (อ่าน 23516 ครั้ง)
aooddy
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 04:10:41 AM »

รุ่น WF-T6517TD คือหยอดเหรียญครบแล้ว   Power ของบอร์ดเครื่องซักผ้า ติด แต่จะไม่เริ่มทำงาน จะค้างอยู่อย่างนั้น ประมาณว่าปุ่ม Start ไม่ได้ ถูกกด
เบื้องต้น ผมลองอย่างนี้ครับ
1  เปิดบอร์ด ซักผ้า แล้วลองกดปุ่ม Start เอง  ทำงานได้จนครบขั้นตอน
2 ลองเปลี่ยน บอร์ดของกล่องหยอดเหรียญ รวมทั้งแผงวงจรต่อพ่วง      โดยที่ร้านมีบอร์ดของกล่องหยอดเหรียญตัวนี้ อยู่ 3 ตัวครับ ติดอยู่กับ Samsung  2 เครื่อง เอามาลองสลับ  ไม่ได้ผล เหมือนเดิม
จะเหลือแต่บอร์ดของเครื่องซักผ้าที่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยน   มี LG อยู่เครื่องเดียวด้วยครับ
 จะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ งง!!!   
วงจรหยอดเหรียญของที่นี่ครับ
http://www.pudcha.com/product.detail_122457_th_635634
รบกวน ท่านเซียนหยอดเหรียญ ช่วยกรุณาแนะนำด้วยครับ
ตามรูปครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 03:54:11 PM »

ถ้าพี่สามารถกดสั่งงานด้วยมือได้ก็แปลว่าบอร์ดที่เครื่องซักผ้าไม่เสียแน่นอน
เพียงแต่ไม่มีสัญญาณไปทริกที่ปุ่มสตาร์ท
พี่ลองเช็คสายสัญญาณปุ่มสตาร์ทดูรึยังครับ บางทีอาจขาดในก็ได้
รึว่าลองใช้มิเตอร์ลองเช็คสัญญาณสตาร์ทของบอร์ดหยอดเหรียญดูก่อนก็ได้ครับพี่ ว่ามีสัญญาณออกมามั๊ย
ลองเช็คขั้นต้นดูก่อนนะครับพี่ ปกติผมคุ้นกับกล่องของอมรมากกว่าหง่ะ  เยี่ยมมาก
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 10:06:53 AM »

บอร์ดของพัดชารุ่นนี้มีรีเลย์ให้แค่ตัวเดียว โดยทำหน้าที่ตัดต่อไฟเข้าวงจรเครื่องซักผ้า ส่วนตัวที่ทำหน้าที่กดปุ่มคือ ตัว AutoStart ที่ต่ออยู่กับแผงวงจร กรณีที่หยอดเหรียญครบแล้วไม่ทำงานสาเหตุอาจเกิดจาก 2 กรณีคือ ตัว Opto ที่ทำหน้าที่กดปุ่มที่แผง AutoStart เสีย หรืออาจเกิดจากปุมกดปุ่มใดปุ่มหนึ่งบนแผงควบคุมเครื่องซักผ้าค้างหรือ เสีย ซึ่งผมเดาว่าน่าจะเกิดจากกรณีหลังมากกว่า
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2008, 01:26:12 PM »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ
เบื้องต้น ผมใช้มิเตอร์ วัดที่ต่อไปยังปุ่ม Start ที่แผงซักผ้าไม่ขาดสายไม่ขาด
 ผมจะลองเปลี่ยนสาย  ไล่บัดกรีที่ต่อ  Auto Start ใหม่ทั้งหมดลองดูละกันครับ
เพราะตัวแผงผมสลับเปลี่ยนแล้ว รวมทั้งตัว Auto Startที่คุณ  cyberchui  วงกลมไว้
แล้วก็อาจจะลองดูปุ่มกด ของเครื่องซักผ้าด้วย  แล้วจะมารายผลนะครับ   
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 11:32:13 PM »

มารอดูความคืบหน้าครับผม  Roll Eyes wav!! Roll Eyes
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 11:37:22 AM »

โทษทีครับ มารายงานผลช้า  ไปงานตจว.หลายวัน

ผลการซ่อมต่อเนื่อง

1.ทำการบัดกรีย้ำจุดต่อสาย รวมทั้งขา IC จากแผง Auto Sw.(วงกลมไว้ในภาพ) ทุกจุด
2.เปลี่ยนสายต่อ จากแผง Auto Sw มาบอร์ด เครื่องซักผ้า ใหม่ ทั้งหมด  รวมทั้งสายที่ต่ออุปกรณ์ตัวรับแสงจาก ไฟ LED (Fuzzy)บอร์ดของเครื่อง
ผมเรียกไม่ถูกครับ  คล้ายๆ Heater เล็กๆ
3.ลองฉีดสเปย์แดง ของ Phillip ตามปุ่มกด ทุกตัว
4.สรุปแผงกล่องหยอดเหรียญสลับเปลี่ยนหมด  เหลือแค่แผงบอร์ด เครื่องซักผ้าเท่านั้น ไม่มีลองครับ

ผลที่ได้ตามมา

ครั้งที่1 (ซักน้ำเปล่า) หยอดเหรียญ 10 ไป 2 เหรียญ ที่เครื่องซักผ้า ไฟหน้าปัดติด -:-  อีกประมาณ 3 วิ. เครื่อง Start ทำงานได้ หน้าปัท บอกตัวเลขเวลา 35:00
ปล่อยให้ทำงานจนจบกระบวน ถือเป็นการล้างเครื่องไปในตัว    ประกอบแผงเข้าที่เรียบร้อย
ครั้งที่ 2  ใส่ผ้าเข้าไปซักจริง ทำงานได้เหมือนครั้งแรก   แอบยิ้ม คงจะได้แล้วละมั๊ง 
เปิดเครื่อง Stanby ไว้  หลังจากนั้นประมาณไม่กี่ชั่วโมง กะว่าจะลองอีกสักครั้ง พอดีลูกค้า เข้ามาซักซะก่อน   
    หลังจากหยอดเหรียญครบ เครื่องดันทำหน้าแตกเลย อาการเดิมปรากฏ   ต้องย้ายเครื่อง ขอโทษขอโพยกันใหญ่
ขอถามท่านผู้เชี่ยวชาญทั้งหลาย คลายข้อสงสัย ให้กระจ่างทีครับ
1.บอร์ดมีสิทธิ์เสียรึเปล่า  หรือว่าพอจะเช็คส่วนอุปกรณ์ตัว ไหนได้บ้าง   ถ้าบอร์ดซักผ้า เสีย ทำไมเรากดปุ่ม Start เอง ทำงานได้ไม่มีปัญหา
2.แผง Control หยอดเหรียญ ลองสลับกับเครื่องอืนแล้ว  ใช้ได้ ไม่น่ามีปัญหา   ใครพอจะอธิบายการทำงานของแผงรุ่นนี้อย่างละเอียดได้บ้างครับ
ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 03:59:30 PM »

เปลี่ยน ic ของวงจร Auto Start ครับ ปัญหาคือ การสั่งการปุ่ม Start เร่ิมรวน ได้บ้าง ไม่ได้บ้างครับ
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 06:02:07 PM »

ขอบคุณครับ
  IC ที่คุณ cyberchui  ผมก็ลองเปลี่ยนยกแผงโดยสลับกับเครื่อง Samsung ก็ใช้ได้นะครับ เริ่มทำงานฉลุย   แต่ยังงัยก็ต้องลองถอด IC เปลี่ยนดูแล้วล่ะครับ มืดแปดด้านแล้ว
 อืม!!!  IC  2 ตัวบนแผง เบอร์เดียวกันป่ะครับ  เผื่อว่าจะลองสลับกันดู
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:30:34 PM »

เย่.... wav!!
ยินดีด้วยครับพี่อู๊ดดี้ ในที่สุดก็เจอต้นตอจนได้  ดีใจจัง
รับทรัพย์ๆๆๆๆ  ดีใจจัง wav!!  ดีใจจัง
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 09:37:39 PM »

ไอซีเบอร์เดียวกันหรือเปล่าครับ พอดีของผมเบอร์ลบไปหมดแล้ว
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 01:12:11 PM »

ที่บอร์ดผม เบอร์ก็เหมือนโดนลบไปเหมือนกันครับ  แต่ลักษณะภายนอกเหมือนกันมาก   ยังไงก็ต้องลองเปลี่ยนดูล่ะครับ    อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิดล่ะครับ
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:35:44 PM »

สรุปน่าจะเป็นที่ IC ล่ะครับ   ตอนนี้ อยู่ในช่วงทดลอง ยังไม่เกิดอาการ  แต่ที่งง แรกๆ เพราะว่าเอาแผง  AUto start ไปสลับไปมาใช้กะเครื่องซัมซุง มันไม่มีปัญหา   ต้องลองเปลี่ยนตั้ง 3 แผงแนะ ก็เลยต้องสลับไว้อย่างนี้ก่อน คือตอนนี้ใช้ได้ทั้ง  samsung และ LG แล้วครับ
ใครรู้เบอร์ IC บ้างครับ หาซื้อไดที่ไหนบ้าง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์