เพิ่มหลอดไฟที่หัวแร้งอย่างไรคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 05:39:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มหลอดไฟที่หัวแร้งอย่างไรคับ  (อ่าน 3569 ครั้ง)
zeonmx
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:11:34 PM »

ปกติหัวแร้งปืนมันจะมีหลอดไฟสีส้มๆอะคับ เวลาเสียบแล้วก้จะติดเห็นว่าหัวแรงทำงานอยู่ แต่พอดีหัวแร้งที่ผมซื้อมาใหม่มันไม่มีหลอดไฟติดมาให้อะคับ แล้วบางทีไปเสียบปลั๊กที่ไม่ค่อยดีก็จะไม่รู้ว่ามันทำงานมั้ยต้องนั่งรอดูเอาว่าจะร้อนมั้ย เลยอยากหาหลอดมาติดให้เหมือนหัวแร้งทั่วไป แต่ไม่รู้ว่าต้องต่อแบบไหนครับ
เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเค้าต่อกันแบบไหนครับ แล้วหลอดที่ใช้ต่อเค้าเรียกว่าหลอดอะไรครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:40:44 PM »

หาตัวต่อปลั๊กจากกลมเป็นแบน ก็แน่นปึกแล้ว ตัวละ 10 บาทเท่านั้น

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
zeonmx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 01:59:28 PM »

ตอนนี้มันก็เป็นปลั๊กแบนๆครับ แต่ผมต่อจากปลั๊กสามตามาอีกทีครับ ซึ่งมีอยู่สามอันที่บ้านก็หลวมๆหมดแล้ว  cry2!!
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 02:06:30 PM »

คุณก็เปลี่ยนปลั๊กใหม่ไงครับ
เป็นการแก้ที่ต้นเหตุ
ปลั๊กสามตา ไม่น่าใช้หรอกครับ มันชอบหลวมง่าย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
omoming
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 12:08:13 AM »

เอาแน่ คนไทยชอบดัดแปลง    ลองไปซือไขควงเช็คไฟ ที่มีหลอดไฟอยู่ด้านในมาใช้สิครับตามตลาดนัดก็มี 19บาท แล้วถอดเอาแต่หลอดด้านในมาต่อใช้งาน จะสังเกตุเห็นค่าRลดกระแสอยู่ด้วยอย่าถอดออกนะ เอามันต่อขนานกับขดลวดความร้อนของหัวแร้งแค่นี้ก็ใช้ได้ละ แต่ต้องเก็บงานwiring ให้เรียบร้อยนะครับ อย่าวางยาตัวเองนะเดียวไฟดูด lv!
kikapu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:25:15 PM »

ของผมใช้ หลอด LED โดยใช้ ไดโอด และ R มาต่อก่อนเข้าหลอด  ต่อไว้ก็ดีจะได้รู้ว่าเสียบปลั๊กหัวแร้งอยู่หรือไม่  ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์