tv sony รุ่น xs29m63 อาการภาพไม่เต็มจอด้านบนและล่างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 02:10:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: tv sony รุ่น xs29m63 อาการภาพไม่เต็มจอด้านบนและล่างครับ  (อ่าน 13249 ครั้ง)
chat ♥520
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:12:52 AM »

tv sony รุ่น xs29m63 อาการภาพไม่เต็มจอด้านบนและล่างครับ  แท่นเครื่องBG-3S  Cheesy
  Evil จากอาการเสียครั้งแรกที่รับมาคือ เปิดแล้วตัด ไฟแดงกระพริย 2 ครั้ง
ผมได้ถอดแผงวงจรทุกแผงมาย้ำตะกั่วทั้งหมด และล้างปริ้นด้วยทินเนอร์
ให้สะอาดและแล้วประกอบเข้าที่เดิมทดลองเปิด เครื่องก็ตัด ไฟแดงกระพริย 2 ครั้งเช่นเดิม
ผมจึงเปลี่ยน IC VER TDA8172 ก็ใช้ได้ แต่ภาพไม่เต็มจอด้านบนและล่างครับ  wav!!

จึงถอดมาเปลี่ยน C อิเลคโตไลท์ทุกตัวบริเวณ IC VER  นะครับ ก็ยังได้ภาพไม่เต็มจอด้านบนและล่างอีกเช่นเดิมครับ  ไม่เอา ไม่ทราบว่าจะเป็นที่ใดอีกขอคำแนะนำด้วยครับ  Cheesy

และผมพยายามเข้า SEVICE MODE แล้วแต่เข้าไม่ได้ remote รุ่น RM-954
โดยผมทำตามคำแนะนำใน web นี้และครับและถ้าไม่ถูกต้อง โปรดแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ Smiley  Cheesy
  1. ใช้รีโมทประจำตัวเครื่อง โดยกดปุ่มที่ตัวรีโมทเรียงลำดับดังต่อไปนี้
- กดปุ่ม Power ให้เครื่องอยู่ในสภาวะ Stand by
- กดปุ่ม DISP
- กดปุ่มเลข5
- กดปุ่ม Volum +
- กดปุ่ม Power
[ Power ------> Disp -------> 5 -------> Volume + --------> Power ]

HAPPY2!! เพิ่มเติมอีกนิดครับ อยากทราบว่าเราจะดูว่า TV แต่ละเครื่องที่เราเปิดขึ้นมาจะซ่อมนั้น
ดูตรงจุดไหนของเครื่องว่าเป็นแท่นเครื่องรุ่นใดครับ  โปรดแนะนำด้วยครับ  Cheesy

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:52:41 AM »

ตรวจเช็คไฟที่ขาต่างๆของ Vert ดูซิครับ ตรงกับในนี้มั้ย
การเข้า service mode ก็ถูกต้องแล้วครับ
เบอร์รีโหมดก้ถูกต้อง ลองดูใหม่ซิครับ
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 09:32:53 AM »

ขอบคุณพี่ TRT มากครับ  Cheesy  เมื่อวานพอดีไม่ว่าง เดี่ยวคืนนี้วันศุกร์ผมจะทำตามที่พี่ TRT บอกไว้
และจะแจ้งให้ทราบครับ  THANK!!  เรื่องวิธีดูแท่นเครื่อง ผมขอคำแนะนำจากอาจารย์ทุกๆ
ท่านด้วยครับ หมายถึงถ้าเราไม่มีวงจร นะครับ มีเครื่องมาซ่อมเราสังเกตที่ตรงไหนนะครับ  ขอบคุณ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 09:54:10 AM »

การดูแท่นเครื่อง มีเขียนใว้ที่ปริ้นส์ เป็นบางยี่ห้อ บางรุ่นครับ
ที่เขียนใว้ที่ปริ้นส์ ก็จะอยู่แถวๆ FBT นั่นแหละครับ
แต่ถ้าไม่มีเขียนใว้ที่ปริ้นส์ ก็จะต้องหาดูในเวปนี่แหละครับ
หัวข้อ เทียบแท่น  ยกตัวอย่างครับ
 - http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=19064.0
 - http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=26451.0
และก็มีอีกวิธีที่ผมก็ใช้อยู่ครับ คือพิมพ์ยี่ห้อ รุ่น หาดูใน www.google.co.th ครับ
ตัวอย่างดูในรูปครับ
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 10:23:56 AM »

ขอขอบคูณพี่ TRT อย่างสูงเลยครับ  เยี่ยมมาก  Cheesy ที่ตอบปัญหาได้ทันใจที่สุด  THANK!!
และขอให้พี่ TRT จงร่ำรวยเงินทอง และมีแต่ความสุขกายสบายใจตลอดไปนะครับ wav!!
ตอนนี้ผมมาทำงานประจำอยู่นะครับ  Cool   ฉงน ต้องตอนกลางคืนและเสาร์อาทิตย์จึงจะได้ซ่อมงาน
หมายถึงถ้ามีงานนะครับ  อยากกลับไปวัดไฟตามที่พี่ TRT บอกเดี่ยวนี้เลย   ดีใจจัง  แต่ก็ทำไม่ได้  เศร้าจัง   
ยังไงจะแจ้งให้ทราบนะครับพี่  Cheesy  ขอบคุณ
hongnoi♥
member
*

คะแนน405

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 06:09:46 PM »

ถ้าหดไม่มาก  เข้าโหมดปรับ  V-SIZE หน่อยน่าจะใช้ได้...

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 11:00:41 AM »

สวัสดีครับพี่ TRT และ  พี่ hongnoi  ขอบคุณ ผมได้วัดไฟที่ขาต่างๆของ IC Vert แล้วครับ ได้ตามวงจรครับ  ภาพที่หดนั้นทั้งด้านบนและล่าง ด้านละประมาณ 1 นิ้วครับ
แต่ผมก็ยังเข้า service mode ไม่ได้เหมือนเดิม  ผมขอถามหน่อยครับ ปุ่ม DISP ใช้ปุ่ม กลางของแถวบนสุด อยู่ระหว่าง ปุ่มปิดเสียง กับ ปุ่ม POWER
ใช่หรือไม่ครับ (เพราะที่ปุ่มไม่ได้เขียนไว้แต่ผมกดดูแล้ว หน้าจอจะแสดงเลขช่องกับกดอีกครั้งจะไม่แสดงผมจึงว่าต้องเป็นปุ่ม DISP ถูกไหมครับ )
พอเข้า service mode ไม่ได้เลยชักงง ๆ มึนๆ หรือผมทำไม่ถูกจะขออะธิบายใหม่นะครับเผื่อผิดพลาดที่ผมเอง

1. ผมกดปุ่มเปิดที่หน้าเครื่องกดช่องให้ทีวีรับภาพได้ หน้าจอมีภาพและเสียง (แต่ภาพทั้งด้านบนและล่าง หดจากขอบด้านละประมาณ 1 นิ้ว)
  2. ที่ Remote  กดปุ่ม Power สีฟ้าๆ 1 ครั้งทีวีจะไม่มีภาพและเสียง (หน้าจอดับไม่มีแสง) Stand by ไฟแดงหน้าทีวีติด
  3. ที่ Remote  กดปุ่ม  Disp (ปุ่มที่อยู่ตรงกลางแถวบนสุด)  1 ครั้ง
  4. ที่ Remote  กดปุ่มเลข 5     1 ครั้ง      Angry  ผลที่ผมได้ ตอนนี้คือ หน้าจอสว่างมีภาพและเสียงปกติ ไม่เข้า service mode ให้ครับ   เศร้าจัง 
 Cry น่าจะผิดซะแล้วแต่พยายามทำแบบนี้หลายครั้งก็ได้เช่นเดิมครับ  Cry
  5. ที่ Remote  กดปุ่ม Volum +    1 ครั้ง          ก็กลายเป็นเร่งเสียง
  6. ที่ Remote  กดปุ่ม Power สีฟ้าๆ 1 ครั้ง ทีวีก็กลับไปที่ Stand by 

ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา

ผมขอคำแนะนำด้วยครับ    Cheesy

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 11:27:29 AM »

รีโหมดเดิมติดเครื่องหรือเปล่า
เอาเป็นว่าลองเปลี่ยนปุ่ม Display เป็นปุ่มอื่นดูซิครับ
ลองเลื่อนมากดดูแถวต่อมาซิครับ
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 11:49:16 AM »

Remote ตัวใหม่ครับพี่ TRT ตัวเดิมแตกแต่ปุ่มอื่นๆ ยังใช้งานได้ ยกเว้น 3 ปุ่มแถวบนครับ เลยซื้อมาใหม่ครับพี่
รุ่นเดิม RM-954  ตัวเหมือนกันครับและเหมือนกับรูปที่พี่ส่งมาครับ เดียวผมจะลองตามที่พี่ TRT แนะนำครับ
 Cheesy   Cheesy    THANK!!
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 12:18:53 PM »

งั้นก็ลองซ่อมรีโหมดตัวเดิมดูซิครับ
คิดว่าคงปริ้นส์หัก-แตก ลองหาสายไฟบัดกรี
ลองจ้ำเพื่อเข้า Servict ให้ได้น่ะครับ
ลองดูครับ
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 05:25:16 PM »

พี่ TRT  เยี่ยมมากเยี่ยมจริงๆ ครับ  ดีใจจัง ผมเข้า service mode ได้แล้วครับ    Wink โดยลองเปลี่ยนปุ่ม Display เป็นปุ่มอื่นๆ
ในแถวต่อมาคือแถวที่ 2 แต่ในตอนแรกๆ ก็ยังไม่ได้ผล  Huh?   ผมเลยกดปิดเครื่องทีวี  แล้วเปิดเครื่องใหม่และกดตามลำดับเหมือนครั้งแรก
โดยใช้ปุ่มกลางในแถวแรก ที่นี้เข้า service mode ได้เลยครับ แปลกดีเหมือนกัน งง 
 Embarrassed และผมก็เข้าไปปรับภาพก็ได้เต็มจอ  Lips Sealed THANK!!  แต่ภาพยังแล้วมีลักษณะโย้ขอบบนขวากับล่างซ้าย  โดยผมก็พยายามปรับแต่งค่าอื่นๆ
ช่วยด้วยแล้ว ก่อนปรับก็จดค่าเดิมไว้ก่อนแล้วครับ  ตอนนี้ลองเครื่องอยู่ครับถ้ามีอาการโย้มากกว่านี้ผมว่าจะลองเปลี่ยน C แถวๆ HOR 
ไม่รู้ว่าจะ OK ไหมครับ    ตอนนี้ดีใจมากครับ  เยี่ยมมาก และขอขอบคุณในน้ำใจของพี่ TRT มากครับ  ขอบคุณ ขอให้รวยๆๆ ครับ  Cheesy

chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 11:09:36 AM »

เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง  เครียดเลยครับเมื่อคืน   ไม่เอา หลังจากซื้อ C หลายตัวมาเปลี่ยนเพื่อจะให้อาการดีขึ้น  Huh?  (ผมถอด PCB ออกมาเลยนะครับตั้งแต่วันจันทร์คืนไหนพอมีเวลาก็ทำการเปลี่ยนได้บ้าง)  แต่พอเมื่อคืนสี่ทุ่มได้มั่ง ผมดูแล้วว่าน่าจะพอแล้ว C ตัวทีคิดว่าไม่ดีถอดไปมากแล้ว  อยากให้อาการโย้ขอบข้างเล็กน้อยหายไป  แต่ถ้าไม่สังเกตก็ไม่ค่อยเห็นนะ  Huh?
ผมก็ประกอบเครื่องเข้าที่เดิม และตรวจสอบสายเสียบต่างๆ และดูความเรียบร้อยตั้งนาน  จึงเสียบปลั๊กลองเปิด    งง  เศร้าจัง เสียงดังเปลี๊ยควันโขมงเลยครับ น้ำตาตกเลย  เศร้าจัง  รีบปิดเครื่อง ดูว่ามาจากตรงจุดไหน ฟิวส์ 220 ก็ไม่ขาด  แต่เห็น C ค่า 10 ไมโคร 450 V และเป็นตัวหนึ่งที่ถอดเปลี่ยนด้วยหลังคาปูดครับ อยู่ใกล้กับไดโอดบริดส์ (ตัวไหนเดียวเสาร์นี้จะดูให้อีกทีครับ) แต่ผมสงสัยว่าใส่ขั่วก็ถูก ทำไมถึงระเบิด เสาร์นี้จะเปลี่ยนเอาตัวเก่าที่ถอดออกใส่กลับที่เดิม   ฉงน   แต่ไม่รู้ว่าอะไรจะเสียบ้างหรือเปล่า  ขอบคุณ ภาวนาอย่ามีตัวอื่นเสียเลยครับ  ขอบคุณ    C ค่า 10 ไมโคร 450 V
ตัวนี้ผมซื้อที่ดิโอฯ นี้แหละไม่รู้เป็นของไม่ได้คุณภาพหรือเปล่าเป็นเพคๆ ละ 5 ตัว ราคา 40 บาท  ไม่เอา  เลยปิดฝาเก็บก่อนนอนเอา แรงๆ ก่อน.. ไม่อยากดูหรือคิดอะไร Angry พี่ๆ มีคำแนะนำโปรดชี้แนะด้วยครับ   Cheesy  Cheesy
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 04:02:27 PM »

ขอบคุณ    เรียนทุกๆ ท่าน และพี่ TRT   พี่ hongnoi      ขอบคุณ  ที่ให้คำแนะนำ  Cheesy

ผมปิดงานได้แล้วครับ C ตัวที่ 646 (ที่ปูดหลังค่าระเบิด)  โดยผมเอา C ค่า 10 ไมโคร 450 V  ตัวเดิมที่ถอดออกใส่เข้าไปที่เดิมแทนตัวที่ซื้อมาใส่แล้วระเบิดควันขึ้นนะครับ และตรวจวัดพวก R แถวๆ นั้นก็ปกติดี  สรุปแล้วผมว่าเป็นที่คุณภาพของ C ที่ไม่ได้มาตราฐาน อย่างนี้น่ากลัวครับ    Sad
ส่วนที่โย้ เว้าเล็กน้อยนั้นผมใช้ปรับที่ Service Mode โดยปรับ Ver Size เมื่อภาพพอดีกับกรอบของจอแล้วผมก็ปรับเพิ่มค่าไปอีก 2 ที เช่นสมมุตว่า Ver Size  ค่าที่พอดีเป็น 17 ผมก็ปรับเพิ่ม เป็น 19 ก็จะไม่เห็นรอยเว้าอีกครับ รวมทั้งปรับ Hor Size ด้วยนะครับโดยใช้หลักการเดียวกัน เอาแน่  ไม่ทราบว่าวิธีการที่ทำถูกต้องหรือไม่  ถ้ามีคำแนะนำ ก็โปรดชี้แนะด้วยครับ   Cheesy   Cheesy

Wink ตอนนี้ก็ยังเปิดลองเครื่องอยู่ก็หลายวันแล้วครับ  ยังไม่ได้ส่งครับ   HAPPY2!!
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 05:04:12 PM »

แหม...นึกว่าได้เงินไปนานแล้วนะเนี่ย
อะใหล่ใส่ถุงเหมาขายแบบนั้น ไม่ค่อยดีครับ
ผมก้เคยเจอครับ เดี๋ยวนี้มันปั้มเบอร์ง่ายแล้ว
ซื้ออะใหล่ระวังๆหน่อยครับ
 เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์