เพิ่งซื้อทีวี Panasonic 100 HZ TX-29F350B มา เวลาเปิดเครื่องใหม่ๆแล้วจอขาวทันที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:20:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อทีวี Panasonic 100 HZ TX-29F350B มา เวลาเปิดเครื่องใหม่ๆแล้วจอขาวทันที  (อ่าน 10614 ครั้ง)
mr_rung
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 01:26:01 AM »

หลังจากนั้นค่อยๆมีภาพขึ้นมาปกติ ไม่ทราบว่านี่เป็นอาการผิดปกติของเครื่องหรือเปล่า ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ทันทีจะไม่เป็น
แต่ถ้าปิดทิ้งไว้สักพักแล้วจะเป็น เคยใช้รุ่นอื่นมาก็ไม่เคยเจอ แถมข้างหลังจะมีเสียงครางจี๋ๆออกมานิดหน่อยให้พอรำคาญ
โทรไปที่ศูนย์บริการ เขาบอกว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ ไม่ทราบว่าจริงตามนั้นหรือเปล่า เพราะเครื่องเพิ่งซื้อมากลัวเป็นอการนี้
 แล้วจะใช้ไม่ทน จะได้ขอเปลี่ยนเครื่องเขา รบกวนพี่ๆช่างในนี้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:18:01 AM »

หลังจากนั้นค่อยๆมีภาพขึ้นมาปกติ ไม่ทราบว่านี่เป็นอาการผิดปกติของเครื่องหรือเปล่า ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ทันทีจะไม่เป็น
แต่ถ้าปิดทิ้งไว้สักพักแล้วจะเป็น เคยใช้รุ่นอื่นมาก็ไม่เคยเจอ แถมข้างหลังจะมีเสียงครางจี๋ๆออกมานิดหน่อยให้พอรำคาญ
โทรไปที่ศูนย์บริการ เขาบอกว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ ไม่ทราบว่าจริงตามนั้นหรือเปล่า เพราะเครื่องเพิ่งซื้อมากลัวเป็นอการนี้
 แล้วจะใช้ไม่ทน จะได้ขอเปลี่ยนเครื่องเขา รบกวนพี่ๆช่างในนี้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
อะไรจะปานนั้น พูดมาได้ไงว่า เป็นปกติของรุ่นนี้แล้วต่อไปถ้าลูกค้ารู้แล้วจะไปซื่อมาใช้หรือ ผมล่ะไม่เอาด้วยคนหนึ่งแหล่ะ
 มันต้องมีอะไรผิดปกติหรือว่า C ฟิลเตอร์มันจะเสื่อมคุณภาพ เนื่องจากข้างสต๊อกหรือป่าว ทางศูนย์ บริการพูดแบบนี้ นี่มันปัดความรับผิดชอบ
นี่ครับ เอาเครื่องไปเปลี่ยนใหม่ได้เลยเนื่องจากเกิดความผิดพลาด จากทาง บริษัทครับในคู่มือ ในใบรับประกันเขาก็เขียนอยู่โทนโท่
 ถ้ามันไม่ประกันแบบนี้แล้วจะไปประกันแบบไหนกันล่ะครับนี่ขนาดเครื่องพึ่งจะซื้อใหม่นะเนี่ย อิๆๆ  Sad เศร้าจัง Cry
 (รีบเอาไปเปลี่ยนโดยไม่มีเงื่อนไข)
s.
Full Member
member
**

คะแนน33

s.service57@yahoo.com s.service57@yahoo.com
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:45:37 AM »

ผมก็เห็นด้วยกับลุงเคี้ยงครับมันไม่มีหรอกครับที่ช่างศูนย์เขาพูดแบบนั้นมั่วแล้วครับเขาปัดความรับผิดชอบแล้วครับรีบเอาไปเปลี่ยนครับ Smiley

SURIYA   ELECTRONIC
www.tvsat9.com
ศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า(serviceRepair)
TV, LCD TV,LED Tv,PLASMATV,PowerAmp
เครื่อง เสียง  เครื่องเล่นดีวีดี   คอมพิวเตอร์ โปรเจ็คเตอร์ ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า  เตาอบไฟฟ้า
 รับซ่อม เครื่อง(ตู้)เชื่อม แบบ อินเวอร์เตอร์ อาร์กอน อาร์ค ติก มิก สปอร์ต ตู้ตัดพลัสม่า เครื่องตัดชิ้นงานแบบสแกน ตามแบบ เครื่อง ชาร์จแบตเตอร์รี่ ซ่อมแผงวงจร ควบคุมไฟฟ้า เครื่องจักรกล งานระบบการเสื่อสาร
บริการรับซ่อม Rectifier Module or Power Supply
เลขที่110 สุขุมวิท 101/1 วชิรธรรมสาธิต ซ.10 เขต บางนา กทม.10260
0876754885
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:59:44 AM »

เดี๋ยวต่อไป TV ไม่มีภาพ

เขาจะบอกว่า.......

เป็นปกติของ TV รุ่นนี้ 

ฮ่าฮ่าฮ่า.........

ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
dolkawan
member
*

คะแนน19

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:07:45 AM »

NOๆๆๆๆๆๆๆๆไม่เอา เอาไปเปลี่ยนโลดก่อนที่จะสายกว่านี้...
sedchang
member
*

คะแนน13

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:28:37 AM »

ลองดูนะครับ เวลาเป็นจอขาว กดปุ่มวอลลูมลดเสียงลงให้หมดแล้วกดค้างไว้พร้อมกับกดปุ่ม TIME OFF ที่รีโมท ถ้าจอขึ้นคำว่าSELF CHECK ที่มุมจจอให้กดปุ่มอะรไกได้ที่รีโมท แล้วปิดสวิชไฟเข้าเครื่อง  แล้วเปิดใหม่ครับ แต่ถ้าทำแล้วยังเป็นอยู่ควรส่งเครื่องเข้าศูนย์บริการครับ     
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 11:37:38 AM »

ลองดูนะครับ เวลาเป็นจอขาว กดปุ่มวอลลูมลดเสียงลงให้หมดแล้วกดค้างไว้พร้อมกับกดปุ่ม TIME OFF ที่รีโมท ถ้าจอขึ้นคำว่าSELF CHECK ที่มุมจจอให้กดปุ่มอะรไกได้ที่รีโมท แล้วปิดสวิชไฟเข้าเครื่อง  แล้วเปิดใหม่ครับ แต่ถ้าทำแล้วยังเป็นอยู่ควรส่งเครื่องเข้าศูนย์บริการครับ     
หรือว่าจะยังอยู่ในเซอร์หวิดโหมท โดยที่เจ้าของไม่รู้นึกว่าเครื่องเสีย ถ้าอย่างนี้คงจะไม่เป็นไรครับ ลองกดตามที่ท่าน sedchng บอกก่อนก็ได้ครับ
บางทีเครื่อง อาจจะอยู่ในเซอร์หวิดโหมทก็ได้ครับ (แต่ทางศูนย์บริการบอกว่ามันอาการของเครื่องรุ่นนี้นะซีทำให้ คิดครับ) งง Tongue
s.
Full Member
member
**

คะแนน33

s.service57@yahoo.com s.service57@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 01:06:58 PM »

ผมว่าถ้าขึ้นจอขาวสักพักมีภาพน่าจะไม่อยู่โหมดนะครับลองเปิดดูใหม่ก็ครับสังเกตุดูว่าเวลาเราเปิดใหม่ๆขึ้นจอขาวมีคว่า CHEKขึ้นมาบนจอหรือปล่าวครับถ้ามีแสดงว่าอยู่ในโหมดแต่ภ้าไม่มีก็น่าคิดละครับ

SURIYA   ELECTRONIC
www.tvsat9.com
ศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า(serviceRepair)
TV, LCD TV,LED Tv,PLASMATV,PowerAmp
เครื่อง เสียง  เครื่องเล่นดีวีดี   คอมพิวเตอร์ โปรเจ็คเตอร์ ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า  เตาอบไฟฟ้า
 รับซ่อม เครื่อง(ตู้)เชื่อม แบบ อินเวอร์เตอร์ อาร์กอน อาร์ค ติก มิก สปอร์ต ตู้ตัดพลัสม่า เครื่องตัดชิ้นงานแบบสแกน ตามแบบ เครื่อง ชาร์จแบตเตอร์รี่ ซ่อมแผงวงจร ควบคุมไฟฟ้า เครื่องจักรกล งานระบบการเสื่อสาร
บริการรับซ่อม Rectifier Module or Power Supply
เลขที่110 สุขุมวิท 101/1 วชิรธรรมสาธิต ซ.10 เขต บางนา กทม.10260
0876754885
mr_rung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 01:59:16 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับที่เข้ามาแนะนำ อาการจอขาวจะเป็นแค่ไม่กี่วินาทีตอนที่เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ๆ แล้วจะมีภาพปกติค่อยๆปรากฏมาแทน
อาการอื่นๆก็ปกติดี พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็ไม่เป็น แต่ปิดเครื่องทิ้งไว้สักพักจะเป็น  ทีแรกผมก็นึกว่าคงเป็นเทคนิคอะไรสักอย่างของรุ่นนี้ตามที่เขาตอบมา
ส่วนเรื่องเข้า Service mode คงไม่ใช่แน่นอน เพราะลองดูแล้ว เลยอยากทราบว่า

1. อาการนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใด ถ้าทิ้งไว้แบบนี้จะมีปัญหาอะไรตามมาไหม ผมจะได้เอาคำตอบไปอ้างกับทางพานาเขาเพื่อขอเปลี่ยนเครื่อง
2. ที่ว่าเป็นเทคนิคของรุ่นนี้จริงไหม
3. อาการเสียงครางด้านหลังเครื่องพอได้รำคาญ เป็นปกติหรือเปล่า น่าจะเกิดจากสาเหตใด
4. ควรเปลี่ยนเครื่องดีไหม

จริงๆผมเคยเรียนช่างอิเลคทรอนิคส์ สมัยปวช. แต่ความรู้กลับบ้านเก่าหมดแล้ว..อิอิ ไม่ค่อยได้ใช้น่ะครับ
แต่ก็พอคุ้นๆอยู่บ้าง ก็เลยคิดว่ามันไม่น่าจะปกติ รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
ผมจะได้เอายืนยันกับทางพานาเขาได้ ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 04:12:05 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับที่เข้ามาแนะนำ อาการจอขาวจะเป็นแค่ไม่กี่วินาทีตอนที่เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ๆ แล้วจะมีภาพปกติค่อยๆปรากฏมาแทน
อาการอื่นๆก็ปกติดี พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็ไม่เป็น แต่ปิดเครื่องทิ้งไว้สักพักจะเป็น  ทีแรกผมก็นึกว่าคงเป็นเทคนิคอะไรสักอย่างของรุ่นนี้ตามที่เขาตอบมา
ส่วนเรื่องเข้า Service mode คงไม่ใช่แน่นอน เพราะลองดูแล้ว เลยอยากทราบว่า

1. อาการนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใด ถ้าทิ้งไว้แบบนี้จะมีปัญหาอะไรตามมาไหม ผมจะได้เอาคำตอบไปอ้างกับทางพานาเขาเพื่อขอเปลี่ยนเครื่อง
2. ที่ว่าเป็นเทคนิคของรุ่นนี้จริงไหม
3. อาการเสียงครางด้านหลังเครื่องพอได้รำคาญ เป็นปกติหรือเปล่า น่าจะเกิดจากสาเหตใด4. ควรเปลี่ยนเครื่องดีไหม

จริงๆผมเคยเรียนช่างอิเลคทรอนิคส์ สมัยปวช. แต่ความรู้กลับบ้านเก่าหมดแล้ว..อิอิ ไม่ค่อยได้ใช้น่ะครับ
แต่ก็พอคุ้นๆอยู่บ้าง ก็เลยคิดว่ามันไม่น่าจะปกติ รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
ผมจะได้เอายืนยันกับทางพานาเขาได้ ขอบคุณครับ

ยกไปเปิดให้ ทางพานา ดูเลยบอกขอเปลี่ยนเครื่องเท่านั้แหล่ะครับ นี่คือการแนะนำครับ (อยู่ในประกันคุณจะไปซ่อมทำใม) งง Sad ไม่เอา
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:48:34 PM »

อ่านดูแล้ว น่าจะเป้นปกตินะ ครับ ......ใจเย็นก่อนนะครับ นายช่าง หลายๆท่าน ครับ  #### เจ้าของกระทุ้ บอกว่า เปิดเครื่องแรกๆ จอจะเป้นสีขาว ( ปิดเครื่องไว้นานๆ แล้วมีกระแสไฟ เข้า บางรุ่น บางตัว บางยี่ห้อ บางทีรุ่นเดียวกัน บางตัวเห็น ชัด บางตัว ลางๆต้องสังเกตุดีๆ ครับ จะเป้น แต่จะมากน้อย ก็สุดแล้วแต่  บางยี่ห้อ อาจ Program ไว้ให้แสงมาปรากฎ ที่หน้าจอ นานกว่าเพื่อนๆ ลูกค้าเลยไม่เห็น ....ผม เชื่อแน่นะว่า ณ.ตอนนี้ แหล่งที่มา ของจอ Crt. อาจจะมาจากแหล่ง ที่ประเทศเดียวกัน เพราะประเทศอื่นๆ ปิดตัวกันหมดแล้ว เลยอยากจะบอกว่า น่าจะเป้น เหมือนๆกันนะ ส่วนที่บอกว่า ตัวก่อนไม่เป้น ...ณ.ตอนนี้ Spec การผลิตน่าจะต่างกันนะ แล้วน่าจะเป้นเพราะตัวที่เล็กกว่า เลยมองไม่เห็น ส่วนใหญ่ คนที่ซื้อ Tv. ใหม่ ก็น่าจะใหญ่กว่าตัวเดิม ตัวนี้เป้น 29 จอแบน แถมเป้น 100 Hz. ด้วย เสียงครางจาก swithing น่าจะมีให้ได้ยินบ้างนะ ถ้าเอาหูไปฟังด้านหลังเครื่อง แต่ถ้านั่งห่าง ซัก 3 เมตร แล้วได้ยินดังรบกวนล่ะก็ ไปเปลี่ยนได้เลย ครับ
 ปล.ถ้าคิดจะเปลี่ยน ควรไปที่ร้านที่เราซื้อนะ ครับ เพราะ clar กันง่ายกว่า ถ้าไปที่ศูนย์ จะเหนื่อยและเสียอารมภ์ ครับ เพราะไม่มีคนมาดูแลจุดนี้ ครับ เขาขายผ่าน Dealer , ห้าง ต่างๆ และขายส่งเท่านั้น ครับ
mr_rung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:08:45 PM »

ทีวีเครื่องนี้ซื้อมาจาก Power Buy โทรไปแจ้งเขาแล้ว หลังจากนั้นก็มีเจ้าหน้าที่ของทางพานาโทรมา เขาบอกจะส่งคนมาดูให้
ว่าจะต้องเปลี่ยนเครื่องให้ไหม แต่เท่าที่คุยกันแล้ว เขาบอกว่าอาการแบบนี้ไม่เป็นอะไร แต่ผมก็เสียวๆอยู่เพราะกลัวเครื่องจะไม่ทน
แต่ถ้าได้คำอธิบายจากพี่ๆในนี้ ว่าอาการนี้เป็นอาการเสีย และน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร ผมก็จะเอาไปอ้างกับทางพานาเขาได้
แต่ถ้ามันไม่มีผลกระทบต่ออายุการใช้งานของเครื่องมากนักก็คงใช้ไปก่อน ยังงัยขอบคุณพี่ๆมากนะครับที่ช่วยกันแนะนำ

ส่วนเรื่องเสียงครางก็ไม่ดังอะไรมาก ถ้าไม่อ้อมไปด้านหลัง หรือก้มลงไปฟัง ก็ไม่ค่อยได้ยินเท่าไร
ถ้าเป็นแบบที่คุณ pana_pan ว่า ก็คงตัดประเด็นนี้ทิ้งไป
teerasak_bob
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 10:32:10 AM »

Panasonic GIGA100 HZ TX-34P180B ของผมก็เป็นครับ เป็นทั้งหมด_ TV /AV1-AV4  คิดว่าเป็นปกตินะครับ(ความคิดส่วนตัว คิดว่าเรื่องทำการ auto scan 100Hz,/progressive เท่าที่สังเกตุ ต่อcomponent progressive 480P เครื่องคิดนานกว่าจะแสดงภาพ)อ้อ  !ไม่ติด service mode  แน่ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์