ช่วยแนะนำวิธีการอ่านค่า โวล จาก สโคปหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:01:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีการอ่านค่า โวล จาก สโคปหน่อยครับ  (อ่าน 10679 ครั้ง)
kunton
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 07:53:57 AM »

ช่วยแนะนำวิธีการอ่านค่า โวล จาก สโคปหน่อยครับ และการคำนวน ความถี่ด้วยก็จะดีครับ ขอบคุรล่วงหน้า
เลยครับ    เคยเรียน มา 10 ก่วาปีแล้ว ลือหมด ครับ  วัดได้อย่างเดียวเลย ตอนนี้   และมันสามารถอ่านค่า จาก
SUPPLY 12 โวล โดยตรงได้ไหม ครับ  ผมซื้อ มือสองมา ครับ 5000 บาท ของKENWOOD รุ่น  CS-4026   ผมลองเทส สัญญาณที่จุด CAL 1Vp-p  ตั้งช่อง โวล ที่  0.1  ได้แค่ 5 ขีดช่องเล็ก เองครับ    และวัดไฟ 12โวลจาก SUPPLY  ตั้งที 1 โวลท์  วัดได้แค่ 7 ช่องเล็กเองครับ  ถ้ามันผิดปกติ จะแก้อย่างไรดีครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 09:33:57 AM »

ต้องไปหาซื้อ คู่มือการใช้ สโคปมาศึกษาเอาครับ ในนั้นจะบอกรายละเอี่ยดในการใช้เกื่อบทุกอย่างครับ (หาซื้อตามร้านซีเอ็ด)  Sad Grin
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 10:01:05 AM »

ผมลองเทส สัญญาณที่จุด CAL 1Vp-p  ตั้งช่อง โวล ที่  0.1  ได้แค่ 5 ขีดช่องเล็ก เองครับ 

สัญญาณผิดอยู่ครับ ที่เครื่องมันมีปุ่มปรับให้มันใหญ่ขึ้นได้ครับ และที่สายวัดก็มีสวิทเลือกX1หรือX10ด้วยครับ

*** สรุปคาวม คุณต้องตั้งให้ได้ช่องละ 0.1  และต้องได้ 10 ช่องใหญ่

jim
member
*

คะแนน48

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 11:00:58 AM »

Wink   การใช้งานคล้ายๆกัน   http://www.hameg.com/downloads/man/HM303-6_engl.pdf
kunton
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 09:08:09 AM »

คุณพรเทพ ครับแล้วผมจะตั้งอย่างไร  ที่สายวัด มีแค่ปุ่ม  REF  ครับ  คู่มือก็มีมาให้ เป็น ภาษา ENG  ผมแปลไม่ได้ครับ
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:00:03 AM »

ดีใจจัง ที่พบปะคนอยากรู้เรื่องการใช้งานออสซิโลสโคป ประกอบการซ่อม น่าจะเป็นคนแรกของเว็ป เลยก็ว่าได้พวกเราชาว LSV หลายๆท่านเก่งๆทั้งนั้นยินดีให้การช่วยเหลือตลอดเวลาครับ Smileyจริงๆแล้ว osciloscopeoy  นับได้ว่าเป็นเครื่องมือที่จำเป็นอย่างมากในการซ่อมและออกแบบ ที่เกี่ยวกับงานที่พวกเรากำลังเล่นกันอยู่ อะไรก็ตามถ้าเราได้ศึกษาเกี่ยวกับสิ่งนั้นๆอย่างผู้รู้จริงแล้ว มันจะง่ายไปหมดไอ้เจ้าสโคป นี่ก็เหมือนกัน มันไม่ได้ยากอะไรอย่างที่หลายคน(อาจจะเคยคิด)เขาออกแบบเครื่องมือมาเพื่อใช้งานได้ง่าย สะดวกแต่มันก็มีอะไรหลายๆอย่างที่เข้ามาเกี่ยวพันเช่น พื้นฐานความรู้ของผู้ใช้ การศึกษาจากตำราอย่างต่อเนื่องแบบ IN จริงๆมันสามารถบอกอะไรเราได้หลายๆอย่าง ได้อย่างน่าทึ่งยิ่งถ้าใช้งานประกอบการซ่อมมันทำให้งานเสร็จแบบสรุปปิดงานได้อย่าง  ชิว....ชิว...เลยครับ ( ชิวเดร้น )    ลำพังเราใช้มิเตอร์วัดศักดิ์ไฟ มันบอกเราแค่เพียงพื้นฐานว่า มีแรงไฟมาเลี้ยงวงจรหรือไม่?ส่วนมันจะทำงานหรือไม่นั้น มันก็จะมีหลักของมันอีกว่า ความน่าจะเป็นโดยอ้างอิงจากประสบการณ์อันแสนจะเก๋า แต่ก็ยังถือว่าเดาอยู่ดี แต่เจ้าตัวนี้บอกได้เลยว่า เมื่อได้แรงไฟแล้วทำงานหรือไม่โดยเฉพาะวงจรที่เกี่ยวกับPulseทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นHor Pulse  Sync Pulse Vert Pulse หรือ สัญญาณ ภาพ video signal  audio sinal ตลอดจนรวมถึงการอ่าน ค่า โวลท์ AC/DC / Frequency  สมัยนี้ราคามันถูกมาก ที่ช่างไม่อยากจะซื้อ มาใช้ เพราะกลัวความยุ่งยากกว่าจะใช้เป็นต้องมานั่งศึกษาวิธีการใช้ ทำให้เสียเวลาทำมาหากินจริงอยู่ว่าไม่จำเป็นต้องใช้ ทุกกรณีไป แต่การที่เราใช้เครื่องมือที่ถูกกับงาน (โดยเฉพาะงานด้าน electronic ) มันยุ่งยากมากเรื่อง ถ้าใช้มันจนชำนาญละก็ อย่างว่านะแหละ children......ๆ ทุกเรื่องเลยครับ สนใจจะสอบถามการใช้งานอย่างเซียน โทรฯมาได้ครับ08-6901-4586 ตั้งแต่ 18.00 - 20.00 ช่วงเวลาอื่นๆไม่ไหวครับงานเยอะครับ ...ต้องขออภัย
ซื้อมาไว้ใช้  และใช้ให้คุ้มกับเงินที่เสียไปอย่าเอาไปตั้งโชว์เต๊ะท่าว่าข้ามีเครื่องมือ(แต่ใช้ไม่เป็น) ชาวบ้านเขาไม่รู้จักหรอก สักวันนึงท่านจะรู้ว่าเพื่อนแท้ที่ท่านหามานานคือ เจ้า OSCILOSCOPE นี่เอง Wink Smiley
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 07:51:01 PM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kunton
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 08:23:52 AM »

ผมได้ลองใช้มิเตอร์ ดิจิตอล ตั้ง ที่ Vac  แล้ววัดที่ CAL   1Vp-p  ได้  0.5Vac  จุดตรงนี้ (CAL ) ใช้มิเตอร์วัดได้ไหมครับ    ถ้าใช้วัดได้ ก็ แสดงว่า  1Vp-p  ที่ออกมานั้น ไม่ตรงใช่ไหมครับ
Ptn-LSVteam♥
member
*

คะแนน780

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 09:45:40 PM »

ผมได้ลองใช้มิเตอร์ ดิจิตอล ตั้ง ที่ Vac  แล้ววัดที่ CAL   1Vp-p  ได้  0.5Vac  จุดตรงนี้ (CAL ) ใช้มิเตอร์วัดได้ไหมครับ 
้มิเตอร์ ดิจิตอลวัด Vp-p ไม่ได้ครับ 

AV Electronic  Pattani.
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 07:39:14 AM »

วัดได้ครับ ตำรวจไม่จับ แต่ไม่รู้เรื่องครับ อิอิ (ซิกำซา.....ซิกำซา) ภาษา อัสนี-วสันต์ Smiley
แล้วท่านไม่ถามต่อหรือว่า จุดนี้มีไว้ทำไม ? Cool
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 07:53:36 AM »

มันมีไว้ทำอะไรครับเขียนไว้ว่า CAL เอาไว้เรียกใครหรือครับ Grin แล้วมันจะเรียกใครได้บ้างครับ Grin Grin Grin
หรือว่ามันย่อมาจาก Calibration

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 08:04:13 AM »

ขออนุญาติไม่ตอบคำถามนักเรียนโข่งคนนี้ ได้ไหมครับ? Smiley Cool
member
*

คะแนน955

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 08:08:42 AM »

ผมก็จะถามแทนคนอื่นเขานะครับมีช่างใหม่ๆเข้ามาเยอะยังไม่เคยจับสโคปก็มีครับ Tongue

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์