สอบถามเรื่องสวิตชิ่งครับ

สอบถามเรื่องสวิตชิ่งครับ

(1/1)

khochpak:
ซื้อสวิตชิ่ง 220>12V มาจากอมร มีตัวหมุนปรับค่า V ขาออกได้ เคยลองปรับไปถึง 15 V เอาไปลองใช้กับไขควงไฟฟ้า 12 V วิ่งฉิวเลยครับ แต่แรงบิดไม่มี พอไขสกรูแน่น ๆสวิตชิ่งจะตัด ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ เราสามารถปรับตัวไหนให้มันรับแรงบิดได้บ้างหรือเปล่าครับ และอีกเรื่องคือ เราเอาสวิตชิ่ง ตั้งไว้ที่ 14.0 V เอาไปชาร์ตแบตได้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะแบตรถยนต์ ว่าแต่ผมก็ลองอยู่นะ มันยังไม่ระเบิด แต่ก็กลัวไม่กล้าชาร์ตนาน ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

BIRD4K33:
แรงบิดก็คือพลังงานกล กำลังงานก็คือพลังงานที่เปลี่ยนเป็นแรงบิด คุณใช้สว่านไฟฟ้าจน power supply มันตัดไปนั้น แสดงให้เห็นว่าสว่านไฟฟ้าใช้กำลังงานจนถึงขีดจำกัดแล้ว ดังนั้นแรงบิดจะไม่สามารถเพิ่มได้อีก  ถ้าจะให้แรงบิดมากขึ้นก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ power supply ที่มันมีวัตต์สูงขึ้น  ส่วนถ้าจะเอามันไปชาร์จแบตเตอรี่นั้นทำได้ครับ แต่ 14 โวลท์มากไปหน่อยครับ ควรสัก 13.5 โวลท์ แต่อย่างไรก็ตามที ผมเห็นว่าไม่ควรนำมันไปชาร์จแบตเตอรี่  เพราะมันไม่มีวงจร limit กระแสคงที่ เป็นแต่แรงดันคงที่ ใช้นานๆแบตเตอรี่อาจจะดึงกระแสจนตัว power supply เสียหายได้  ถ้าหาเครื่องชาร์จโดยเฉพาะมาใช้จะเหมาะกว่าครับ

kung1976:
ของผมมีตัวหมุนปรับค่า V ขาออกได้เหมือนกัน เคยลองปรับไปถึง 30V ju_ju!!
พอเกิน30V แล้วมันก็ตัดเหมือนกันครับ...... lv!รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า
ทำไงให้สามารถจ่ายไฟได้เกิน30V...ต้องเปลี่ยนIC ตัวไหน help!!! help!!!
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆแต่กำลังศึกษาอยู่ครับ..... thank2

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ