โบรเวอร์เป่าลมออกไม่สม่ำเสมอ แอร์อามีน่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 02:41:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โบรเวอร์เป่าลมออกไม่สม่ำเสมอ แอร์อามีน่า  (อ่าน 8604 ครั้ง)
poung56
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 04:42:17 PM »

ผมใช้แอร์อามีน่ารุ่นติดผนัง 18000 BTU ใช้มาประมาณ 3 ปีแล้ว อยู่ๆก็มีอาการเสียงดังจากโบรเวอร์เป็นเสียงเหมือนลมกระพือ เมื่อนำมือไปอังช่องลม ปรากฎว่าลมออกมาไม่สม่ำเสมอ ออกๆหยุดๆๆ และแอร์ไม่ค่อยเย็นแต่โบรเวอร์หมุนปกติไม่แกว่ง ตอนแรกคิดว่าตันเลยให้ช่างมาล้างปรากฎว่าน้ำยาขาดด้วย ช่างได้เติมน้ำยาและล้าง แอร์ก็เย็นแต่เสียงลมไม่หายช่างเลยล้างให้อีกถึง 3 ครั้งภายใน 1 สัปดาห์ (ช่างยอมรับผิดชอบ) เพราะคิดว่าล้างไม่สะอาด แต่ก็ไม่หาย ปรากฎว่าก็ยังเหมือนเดิม อาการแบบนี้เกิดจากอะไร มีวิธีแก้ยังไง ช่างคนไหนรู้ช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ Cheesy

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 05:52:55 PM »

อาการนี้เกิดที่มอเตอร์พัดลมชื้น ต้องรื้อมอเตอร์ออกมาตากแดดหรืออบให้แห้ง ข้อควรระ
วังอย่าให้ร้อนเกินไป  ถ้าไม่หายก็เปลียนมอเตอร์อย่างเดียวจบครับ  Cheesy Cool

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sawasd2009
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:40:59 PM »

มั่นใจนะครับว่าล้างสะอาด  ผมเคยเจอบ่อย เกิดจากความสกปรกของคอยน์เย็นนี้แหละครับลองใช้น้ำยาล้างแอร์ช่วยอีกทีสิครับเผื่อจะจบแต่อย่าลืมล้างให้สะอาดล่ะ ไม่งั้นปัญหาอื่นจะตามมาอีกเยอะ
khampol
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:23:29 PM »

เปลียนมอเตอร์พัดลมใหม่ดีกว่าครับ
capacitor
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 12:03:49 PM »

ช่วยบอกวิธีล้างของช่างที่ล้างหน่อยครับ  จะได้รู้ว่าสะอาดหรือป่าว Sad
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 02:01:44 PM »

ขอให้ความเห็นอย่างนี้ครับ ช่วยตรวจสอบ
1.มีเศษฝุ่นติดที่โครงโบว์เออหรือปล่าวครับ
2.ที่ใบพัดมีเศษฝุ่นติดหรือปล่าวครับ

หากมีอาจทำให้เพลามอเตอร์เสียสมดุลทำให้แรงลมออำมาไม่สม่ำเสมอครับ หรือ เสียงอากาศไปกระทบกับโครงของโบว์เออ แล้วทำให้เกิดเสียงอาจเป็นไปได้ครับ
แค่สันนิษฐานนะครับผม
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 07:12:47 PM »

จะแก้เหตุ ก็ต้องหาเหตุครับในเมื่อมันดังที่พัดลมคอยล์เย็น ลองถอดออกมาดูซิยังครับจะได้รู้ เยี่ยมมาก

@_pct53
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์