ผมมีหลอดแสดงผม VU อยู่คู่หนึ่ง ครับ อยากจะนำมาทำไฟแสดงผล VU ที่ติดอยู่หน้าแอมป์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:15:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีหลอดแสดงผม VU อยู่คู่หนึ่ง ครับ อยากจะนำมาทำไฟแสดงผล VU ที่ติดอยู่หน้าแอมป์  (อ่าน 5179 ครั้ง)
diode025
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 11:15:02 AM »

ผมมีหลอดแสดงผม VU อยู่คู่หนึ่ง อันที่มันเป็น เข็มคล้ายๆกับมิตเตอร์นะครับ ครับ อยากจะนำมาทำไฟแสดงผล VU ที่ติดอยู่หน้าแอมป์ ไม่ทราบว่า เราต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้างครับ แล้วท่านใดพอจะมีวงจรไหมคับ  ช่วยแนะนำอน่อยคับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ....ขอบคุณครับ

narn
member
*

คะแนน12

ชอบ PA วัตต์สูง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 04:05:30 PM »

Coolต่อวงจรตามเดิมแต่จัด  ตำแหน่ง LED  ใหม่  ลงปริ้นอเนกประสงค์เลย  ให้รองรับกับรู  VU  หน้าแท่นแอมป์ของท่าน Cool
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 04:12:08 PM »

ผมมีหลอดแสดงผม VU อยู่คู่หนึ่ง อันที่มันเป็น เข็มคล้ายๆกับมิตเตอร์นะครับ ครับ อยากจะนำมาทำไฟแสดงผล VU ที่ติดอยู่หน้าแอมป์ ไม่ทราบว่า เราต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้างครับ แล้วท่านใดพอจะมีวงจรไหมคับ  ช่วยแนะนำอน่อยคับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ....ขอบคุณครับ

ตกลงมันเป็นแบบหน้าปัด    หรือเป็นหลอดครับ   อ่านแล้ว   งง  หรือว่าผม ง่วง เนอ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 04:38:26 PM »

ผมมีหลอดแสดงผม VU อยู่คู่หนึ่ง อันที่มันเป็น เข็มคล้ายๆกับมิตเตอร์นะครับ ครับ อยากจะนำมาทำไฟแสดงผล VU

ดัดแปลงเข็มเป็นหลอดถูกต้องหรือไม่ครับ        http://www.kingsolder.com/circuit/image/20071021184016692.jpg            Smiley

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
diode025
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 08:02:57 PM »

เปล่าครับ จะใช้แบบเข็มครับ แต่ว่าไม่รู้ว่า จะต้องมีวงจรเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยหรือเปล่า หรือว่าเราต่อตรงเข้ากับ เอ้าพุทของแอมป์ โดยการต่อ ไดโอด อนุกรมกับ หน้าปัด แสดงผล VU  พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ...ขอบคุณครับ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 09:18:13 PM »

ถูกต้องครับไดโอดอนุกรมร่วมกับR   Tongue     

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 12:52:35 AM »

เอาเบบนี้ครับ..ถ้าท่านเอาเจ้า vu meter ไปต่อเข้าขั้วลำโพงตรงๆเข็มจะสั้นเป็นเจ้าเข้าไม่มีทิศทางเลย....แล้วหาไดโอดไกล้ๆมือไปต่ออนุกลมดูซิเข็มจะเริ่มกระดิกแบบมีทิศทางถ้ากระดิกย้อนหลังก็ลองสับขั้วดู.......แต่ถ้ากระดิกมาถูกทางแล้วแต่มันกระดิกมากไปก็ใช้ เจ้า R เนี่ยแหละต่ออนุกรมเข้าไปอีก (แนะนำให้ใช้แบบปรับค่าได้)ลองทำดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์