ขอความรู้: ทำไมน้ำยาแอร์น้อย แฟนคอยจึงเป็นน้ำแข็ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:07:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้: ทำไมน้ำยาแอร์น้อย แฟนคอยจึงเป็นน้ำแข็ง  (อ่าน 7252 ครั้ง)
ooo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 03:04:05 PM »

รบกวนถามเรื่องสาเหตุ ที่แฟนคอยจับตัวเป็นน้ำแข็ง ทราบจาก กะทู้ในนี้ว่า มาจาก

1 แฟนคอยสกปรก
2 น้ำยาแอร์น้อย หรือ พร่อง

ขอทราบหลักการ หน่อยครับว่า ทำไมน้ำยาแอร์ น้อย ถึงทำให้ เกิดน้ำแข็งจับตัวที่แฟนคอยได้ครับ
แล้วนอกจากสองสาเหตุนี้ แล้วมีกรณีอื่นเพิ่มเติมอีกบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 05:01:19 PM »

แฟนคอยก็เลยวิ่งไปซื้อน้ำแข็งทันมั้ง อิอิ ไม่ตลก  การที่น้ำยาน้อยจะทำให้ความดันที่ evaporater หรือว่าความดันในแผงแฟนคอยมันต่ำ เมื่อความดันต่ำมันก็จะทำให้จุดเดือดของน้ำยามันต่ำลงไปอีก เช่นปกติเดือดที่ -5องศา อาจจะเดือดที่ -20 องศา(ผมสมมุติจริงๆผมก็ไม่รู้ว่ามันเดือดที่เท่าไหร่)  ซึ่งมันจะเดือดใกล้ๆจุดปล่อยน้ำยา หรือใกล้วาล์ว แม้ว่ามันจะเดือดไม่ทั่วแผงก็ตาม ไอน้ำก็จะเกาะเป็นน้ำแข็งบริเวณที่น้ำยาเดือด และหนาขึ้น น้ำแข็งนี่มันเป็นฉนวนความร้อน คือมันทำให้น้ำยาที่เดือดไม่สามารถจะดึงเข้าร้อนแฝงได้ บริเวณหรือโซนการเดือดของน้ำยามันก็จะเลื่อนไป นั่นคือน้ำแข็งก็จะค่อยลามออกไปเรื่อย จนเต็มแผง ทั้งนี้ การที่พัดลมอ่อนหรือไม่แรง  หรือแผงคอยล์สกปรกก็เป็นตัวเสริม ให้เกิดน้ำแข็งได้เร็วขึ้น
ooo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 08:43:32 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับหลักการหรือเหตุที่ทำให้เกิดน้ำแข็งที่แฟนคอย แต่ผมสงสัยนิดหนึ่ง ตรงที่อธิบายเรื่องความดันต่ำจุดเดือดก็น่าจะสูงขี้นปะคับ ส่วนความดันสูงจุดเดือนก็น่าจะต่ำลง ปะคับ หรือผมเข้าใจผิด แต่ถ้าเป็นตามผมเข้าใจ มันก็ไม่น่าจะเกิดน้ำแข็งได้ รบกวนอธิบายตรงนี้ นิดนะคับ ขอบคุณครับ
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:37:01 PM »

บนยอดเขาสูงๆ ความดันอากาศจะต่ำ เวลาต้มน้ำ น้ำจะเดือดได้ที่ต่ำกว่า 100 องศาเซลเซียส
arthifi
member
*

คะแนน12

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 05:39:27 PM »

คุณสมบัติของของเหลว คือเมื่อถูกลดความดันที่ผิวหน้าจะทำให้จุดเดือดของของเหลวต่ำลง เช่นน้ำเมื่อถูกลดความดันลงจะทำให้จุดเดือดต่ำลงด้วยเช่นอาจจะเดือดที่ไม่ถึง100องศาเซลเซียสครับ
arthifi
member
*

คะแนน12

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 05:44:20 PM »

และจุดเดือดของของเหลวจะแปรผันตามความดันครับ คือเมื่อความดันต่ำจุดเดือดก็จะต่ำตามครับ
ooo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 08:27:31 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์