มาสร้างเครื่องไล่หนู กันเถอะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 08:54:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาสร้างเครื่องไล่หนู กันเถอะ  (อ่าน 65350 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 04:43:58 AM »

เป็นเครื่องไล่หนุที่หาอุปกรณ์ง่าย ลองทำขายก็ได้  ผมจะช่วยอุดหนุน

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 09:01:54 AM »

ทำขายแข่งไม้ไล่หนูเขาได้รึเปล่าครับตอนนี้ ไม้ไล่หนูขายดีครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน712

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 09:07:31 AM »

อาจารย์ถาวร หมายถึงไล่หนูในนา หรือ หนูบ้านครับ    เครื่องนี้จะเหมาะกับใช้ในบ้านมากกว่า ผมว่าจะแข่งกับไม้ไล่หนูไม่ได้ เพราะของเราทำมาแล้วต้องขายราคาหลายร้อยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 09:26:35 AM »

เขาขายเกือบร้อยแน่ครับไม้ไล่หนู ยังไม่รู้ว่าทำมาจากไม้อะไรแค่เอาไม้มาตัดแล้วใส่ถุงใส่คู่มือการใช้เข้าไปด้วย เกือบร้อยแน่ 
เขาว่ารวยก่อนแล้วจะบอกว่าทำจากไม้อะไร

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Ptn-LSVteam♥
member
*

คะแนน780

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 09:58:08 AM »

วงจรนี้น่าสนใจครับอาจจะลองทำไว้ใช้เอง....มีลายปริ้นหรือปล่าวครับ ถ้าไม่มีคงต้องออกแบบเอง    Cheesy    Smiley

AV Electronic  Pattani.
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 10:44:07 AM »

ลายปริ้นไม่มี ออกแบบเองดีกว่าครับ ลองใช้ software จากในบอร์ดเก่าฝึกไปด้วย  ทำเสร็จ ทดลองแล้วหนูหายเกลี้ยงก็ใช้ได้  แล้วเรามาหุ้นกันทำขายดีก่าครับ   ฮาฮาฮาๆๆๆๆๆๆ

Angry Wink Wink Cool Huh? Roll Eyes Embarrassed Undecided

member
*

คะแนน712

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 12:32:53 PM »

อ้างถึง
เขาขายเกือบร้อยแน่ครับไม้ไล่หนู ยังไม่รู้ว่าทำมาจากไม้อะไรแค่เอาไม้มาตัดแล้วใส่ถุงใส่คู่มือการใช้เข้าไปด้วย เกือบร้อยแน่  เขาว่ารวยก่อนแล้วจะบอกว่าทำจากไม้อะไร

ของเราเสียบปลั๊กไฟไว้เฉย สะดวก ง่ายกว่า   ไม่ต้องเสียแรงวิ่งไล่ตี   ฮาฮาฮาฮาๆๆๆๆๆๆ

member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 12:37:32 PM »

ไม้ไล่หนู เขาเอามาวางไว้แถวที่คิดว่ามีหนู หรือว่าที่มันจะเดินผ่าน แล้วมันจะไม่อยู่มันจะหนีไปอยู่ที่อื่น เป็นไม้ชิ้นเล็กเท่านิ้วก้อยครับไม่ได้เอาไว้ไล่ตีมันครับไม่ต้องใช้ไฟ เอามาวางไว้เฉยๆครับ ว่าจะซื้อมาลองใช้ดูเหมือนกันครับว่ามันได้ผลรึเปล่า

member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 04:29:26 PM »

อาจารย์ลองซื้อมาใช้ดู ว่าไล่หนูได้ผลไหม  ถ้าได้ผลเราก็สั่งเขามาทำ packing ใหม่ปกปิดว่าข้างในคือไม้ แล้วขายสักอันละ 300 ก็พอ..........ฮาฮาฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 05:11:23 PM »

อาจารย์ลองซื้อมาใช้ดู ว่าไล่หนูได้ผลไหม  ถ้าได้ผลเราก็สั่งเขามาทำ packing ใหม่ปกปิดว่าข้างในคือไม้ แล้วขายสักอันละ 300 ก็พอ..........ฮาฮาฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผลได้ 100% ผมจะส่งขายจีนเลยคอยดู.... เหอะ...  Grin 

แถมจดสิทธิบัตรอีกต่างหาก  เลียนแบบผม ผมจะฟ้อง.... ฮา ฮา  Cool

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 12:16:01 AM »

จากการสัมภาษทางรายการทีวีบอกว่า ไม้ไล่หนูทำจากไม้ตระกูลยี่โถครับ  Sad

Antchip service
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 01:05:28 AM »

หลังจากที่ได้ลองซื้อมาทดสอบดู ก็ปรากฏว่า ได้ผลในระดับนึง แต่ได้กับจุดที่วางไม้ใว้เท่านั้น
ยังใงก็ได้ผลดีเท่ากับเลี้ยงแมวใว้ซักตัวไม่ได้   Grin

1 + 1 = ?
chatmongkon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 11:29:52 PM »

ผมทดลองใช้ไม้ไล่หนูแล้วครับ
ระยะเวลาที่ใช้ครับ 1 เดือน ครับ
ผลปรากฏว่า  หนูที่บ้านผมมันกัดไม้
ไล่หนูซะกระจุยเลย วันหลังจะเอารูป
ที่ถ่ายบันทึกไว้ มาโพสให้ดูครับ

มันไล่หนูที่บ้านผมไม่ได้ผลครับ
 Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry
kangauto
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 02:53:54 AM »

มีวงจรเรียกหนู ไหมครับ
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 10:16:17 PM »

"""""...วงจรใบสีเเดงสีม่วงไงครับ Tongue
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 12:52:41 AM »

ใบ100 ใบ500ไงอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ Grin Grin Grin

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 09:32:42 AM »

มีจริงครับ ไม่ล้อเล่น จะเป็นวงจร หรือไม่ก็ได้ ในสมัยก่อนเราใช้ของจริง ที่เรียกกันว่า "นกต่อ"
ยุคปัจจุบัน ใช้เครื่องเป่า เทป บันทึกเสียง เลียนเสียงสัตว์ให้มาติดกับดัก  (ใช้ได้ดีกับนกกวัก)
บางคนที่มีพรสวรรค์ อาจใช้ปากเปล่าว ดูด/เป่า เรียก(ล่อ) หนุนาออกมาให้ยิงได้ (เข้าใกล้ๆ
แล้วมันรู้ ตกใจหนี)
dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:26:25 PM »

ความถี่ 30-40KHz ใช่ไหมครับที่หนูเกลียด แล้วถ้าเราเอาตรงเอาท์พุทไปขยายให้แรงๆแล้วเดินสายต่อ ทวีฟเตอร์ทั่วบ้านหนูน่าจะหนีไปบ้านอื่นหมดใช่ไหมครับ Grin
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 08:36:51 PM »

ผมดูในรายการขายของ ของช่องดาวเทียม มีขายเป็นเครื่องเล็กๆ นำเข้าจากออสเตเรีย 2 เครื่องขายอยู่ 3,990 บาท ใช้คลื่นความถี่ต่ำส่งไปกับสายไฟ 220 V
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 11:39:06 AM »

อ้าว......................ท่าน Nimit( Un ) นี่เอง หายไปนาน................................. Cool

วงจรที่ท่านว่าผมไม่มีหรอก มีแต่วงจรไล่อย่างอื่นหน่ะ....................................

Cool Cool
LunarCot
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 07:13:36 PM »

แนะนำข้อมูลทางวิชาการ ค่ะ
http://www.LunarCot.org

คุณลักษณะของไม้อินโถ มีกลูโคสสูง ซึ่งเป็นไปได้ว่ามีรสหวาน แต่มีฤทธิ์มหันต์ หากเป็นยางไม้สด แม้เพียงหยดเท่าละอองเกร็ดน้ำค้าง ก็อาจทำให้มนุษย์และสัตว์เลี้ยงถึงตายได้ (ดั่งเช่น มะหล่ำตาหนู ผลน้ำตาเทียน) และมีรายงานบันทึกว่า ล้มม้าได้ทั้งตัว
ส่วนที่เป็นไม้แห้ง ยางจากแก่นในลำต้น ยังคงประสิทธืภาพอยู่ แต่ด้วยกลิ่นของกลูโคส จึงยวนประสาทสัมผัสให้หนู ซึ่งมียีนส์ในการดมกลิ่น 2000 กว่าจุด แวะเวียนมาลิ้มลอง ซึ่งทำให้สะสมในร่างกายและป่วย และอาจถึงตาย หากมันไม่ตาย มันก็จะหลาบจำ แบบที่เวลาเราวางยาเบื่อแล้วหนูไม่ตาย มันก็จะเข็ดกลิ่นยาเบื่อที่ผสมในอาหาร น่ะแหละค่ะ
ทีนี้ก็ลองทบทวนว่า คุณได้ซื้อไม้ไล่หนูยี่ห้อใด เป็นผลิตภัณฑ์ที่ทำจากไม้อินโถของแท้หรือเปล่า เพราะมีการเลียนแบบแอบอ้างทั่วประเทศค่ะ ระวังไม้ไล่หนูที่จำหน่ายตามไหล่ทางข้างถนน นะคะ

กรุณาคลิ๊กข้อมูลระเบียนพรรณไม้ ที่
http://www.lunarcot.org/index.php?lay=show&ac=article&Id=518045
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 09:17:50 AM »

ขอแนะนำวงจรไล่ยุง ไล่แมลงสาปอีกวงจรครับ

http://www.elecfree.com/electronic/mosquito-repellant-by-555-4017-4011/

ผมไม่เคยสร้างวงจรนี้ (จึงไม่รับรองผลใดๆ) หลักการทำงานคร่าวๆ คือ การผลิตความถี่สูงๆ เช่นกัน แต่รูปสัญญาณจะไม่ต่อเนื่องหรือลักษณะพัลช์ปกติ
โดยใช้หลักการ คือ ผลิตความถี่ด้วยไอซี 555 แล้วผ่านไอซี 4017 ทำงานคล้ายๆ กับวงจรไฟวิ่งทำให้รูปสัญญาณเลื่อนไปเรื่อยๆ จากนั้นก็ผ่านไอซี 555 อีกตัวทำหน้าที่เปลี่ยนรูปคลื่นได้ ก่อนขับลำโพงเฟียชโซ่ ครับ
ส่วนไอซี 4011 ทำหน้าที่กลับเฟสความถี่ ก่อนขับทรานซิสเตอร์ออกสู่ลำโพงอีกตัวหนึ่ง
โดยรวมแล้วผมคิดว่า วงจรนี้น่าสนใจดี แต่ใช้ค่าใช้จ่ายสูงกว่า

รวมวงจร อิเล็กทรอนิกส์
nutmotogp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 02:01:14 PM »

เยี่ยมมาก LIKE!!ขอบคุณครับ
greatonline
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 09:31:04 PM »

ผมลองทำดู หนูมาเต็มวงจรเลยคับ ไม่ทราบว่าพอจะมีคู่มือ หลักการทำงานสักหน่อยมั๊ย  ต้องหมูน VR ยังไง  เท่าที่ผมลองดู ถ้าปรับ vr น้อยๆๆจะได้ยินเสียงคับ  เลยคิดว่าน่าจะเป็นช่วงความถี่ที่คนได้ยิน เลยปรับ vr ทุกตัวสุดเลย ไม่ได้ยินเสียง ลองเอาไปไว้แถวหลังบ้าน ไม่ได้ผล ลองมา1 อาทิดย์คับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์