ปรี Megatech บาลานซ์ดังไม่เท่ากันครับ [เน่าตอนปีใหม่ซะด้วยเฮ้อ!]
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 11:53:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรี Megatech บาลานซ์ดังไม่เท่ากันครับ [เน่าตอนปีใหม่ซะด้วยเฮ้อ!]  (อ่าน 7413 ครั้ง)
sarawutsound
member
*

คะแนน4

เรียนรู้วันละหน่อยค่อยค่อยเป็นค่อยค่อยลงมือ

sarawutsound@hotmail.com
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 10:59:44 AM »

ใช้ปรีตัวนี้กับเพาเวอร์ตุลาสเตอริโอครับพอหมุนโวลุ่มเสียงมันก็ดังขึ้นมาทันทีเลยลองหมุนบาลานซ์ดูปรากฎว่าทางซ้ายมันดังกว่าทางขวาครับที่โวลุ่มเพาเวอร์เท่ากันแต่ทางซ้ายดังกว่าทางขวามากครับโวลุ่มเสียหรือเปล่าครับแต่ผมว่าไม่น่าใช่อะครับช่วยหน่อยนะครับพี่ๆครับ ขอบคุณครับผม

ผมเอามิเตอร์จิ้มที่ขาCตัวที่วงไว้ช็อตออกลำโพงครับตัวอื่นไม่เป็นไร

เย็นนี้จะเมา-มันส์

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 01:28:42 PM »

เช็คแหล่งเสียงซิ   ว่าระดับสัญญาณมาเท่ากันหรือไม่ Tongue

member
*

คะแนน4

เรียนรู้วันละหน่อยค่อยค่อยเป็นค่อยค่อยลงมือ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 02:16:17 PM »

จะลองเช็คดูครับพี่นิมิตนี่ผมเพิ่งปิดแล้วมานั่งร้านเน็ตเปิดมา24ช.ม.แล้วกินกันข้ามคืนเลยทนนั่งฟังเสียงทั้งคืน

เข้าเรื่องเลยละกันครับ

ตอนนี้เพาเวอร์ผมก็มีอาการโดนของไปด้วยเวลาเปิดเสียงซ้ายขวาพร้อมกันแล้วเบสหายถ้าเร่งเบสเสียงจะบี้เลยปวดหัวมักๆ  ลองใช้ข้างเดียวก็ปกติ[ดอกเดียว]พอใส่ลำโพงไปอีกดอกเบสหายเร่งเบสแล้วบี้ผมว่ามันจะเป็นที่ปรีกับอีคิวหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับงงมากๆๆ
AMPFET TEAM
member
*

คะแนน9

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 02:46:56 PM »

จะลองเช็คดูครับพี่นิมิตนี่ผมเพิ่งปิดแล้วมานั่งร้านเน็ตเปิดมา24ช.ม.แล้วกินกันข้ามคืนเลยทนนั่งฟังเสียงทั้งคืน

เข้าเรื่องเลยละกันครับ

ตอนนี้เพาเวอร์ผมก็มีอาการโดนของไปด้วยเวลาเปิดเสียงซ้ายขวาพร้อมกันแล้วเบสหายถ้าเร่งเบสเสียงจะบี้เลยปวดหัวมักๆ  ลองใช้ข้างเดียวก็ปกติ[ดอกเดียว]พอใส่ลำโพงไปอีกดอกเบสหายเร่งเบสแล้วบี้ผมว่ามันจะเป็นที่ปรีกับอีคิวหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับงงมากๆๆ
ลองสลับสายลำโพงข้างใดข้างหนึ่งดู จากบวกเป็นลบ สลับแคข้างเดียวนะ ข้างไหนก็ได้ครับ ลองดู  Cheesy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 04:09:05 PM »

ครับจะกลับไปลองดูครับขอบคุณมากนะครับทีมงาน AMPFET TEAM ใช่ยี่ห้อของนิกร-รัชนีหวานหรือเปล่าครับแอมป์เฟสที่อยุ่นครนายก
AMPFET TEAM
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 04:25:03 PM »

ครับจะกลับไปลองดูครับขอบคุณมากนะครับทีมงาน AMPFET TEAM ใช่ยี่ห้อของนิกร-รัชนีหวานหรือเปล่าครับแอมป์เฟสที่อยุ่นครนายก
พี่ครับ วง นิกร-รัชนีหวาน อะ เขาเอาของผมไปใช้ครับ ซื้อแบรนเราไปครับ  Cheesy
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 04:57:46 PM »

.แล้วกินกันข้ามคืนเลยทนนั่งฟังเสียงทั้งคืน

กินแอมป์ 
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 05:06:10 PM »

อ่อผมรู้จักเครื่องที่ใช้อยู่ครับแถวบ้านมีใช้อยู่2-3เจ้าครับ
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 08:16:50 PM »

ขอบคุณครับต่อสายลำโพงผิดเฟสจริงๆครับซื้อสายมาใหม่แท้ๆไม่น่าใจร้อน

พี่ครับแล้วถ้าเราเปิดใช้ปรีกับเพาเวอร์สเตอร์เสียงมันไม่เท่ากันอะครับอีกข้างพอหมุนโวลุ่มที่แอมป์แล้วมันดังขึ้นมาทันทีตกใจหลายเที่ยวแล้วครับส่วนอีกข้างปกติตอนนี้แก้ปัญหาคือหมุนปรับบาลานซ์ที่ปรีจนกว่าลำโพงจะดังเท่ากันครบั
AMPFET TEAM
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 08:34:40 PM »

พี่ครับแล้วถ้าเราเปิดใช้ปรีกับเพาเวอร์สเตอร์เสียงมันไม่เท่ากันอะครับอีกข้างพอหมุนโวลุ่มที่แอมป์แล้วมันดังขึ้นมาทันทีตกใจหลายเที่ยวแล้วครับส่วนอีกข้างปกติตอนนี้แก้ปัญหาคือหมุนปรับบาลานซ์ที่ปรีจนกว่าลำโพงจะดังเท่ากันครบั
Smiley นั่นมันแก้ที่ปลายเหตุ มันต้องแก้ที่ปรีตัวต้นเหตุครับ ลองดู ผมคิดว่าวอลลุ่มมีปัญหาครับ เปลี่ยนให้หมดเลยก็ได้ครับวอลลุ่มราคาไม่แพง  Cheesy
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 06:49:19 AM »

ถ้าเสียงดังไม่ต่างกันมาก และมั่นใจว่าต่อสายถูกต้อง ลองทำแบบนี้ดูครับ
   1  เช็คดูว่าข้างไหนที่เสียงดัง/เบา (วอลลุ้มชั้นนอก/ใน)
   2  หาไขควงเล็ก ๆ หรือเหล็กอะไรก็ได้ที่พอจะแหย่เข้าในช่องสี่เหลี่ยมด้านข้างของวอลลุ้มได้ (สำหรับชั้นในด้านแกนหมุน)
   3  ขณะปิดเครื่องทั้งหมด ให้หมุนวอลลุ้มไว้ที่กึ่งกลาง สอดไขควงเข้าไปตรงช่องสี่เหลี่ยมขยับ ๆ ให้หัวไขควงล็อคปริ๊นพลาสติคที่ติดแกนหมุนให้อยู่กับที่
   4  ถ้าข้างนี้เสียงเบา ให้หมุนวอลลุ้มในทิศทางลดเสียง แต่ถ้าเสียงแรงให้หมุนในทิศทางกลับกันคือเร่งเสียง(ต้องทำค่อยๆ นะครับอย่าใจร้อนเดี๋ยวพังเลย)
   5  ทำอีกข้างในลักษณะเดียวกัน แล้วเปิดเครื่องฟังเสียงเช็คดู ซึ่งอาจจะต้องทำหลาย ๆ เที่ยวกลับไปกลับมา เพื่อให้ได้ค่าที่ใกล้เคียงกันที่สุดครับ

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 02:13:20 PM »

ครับจะลองกลับไปทำดูครับขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับปีใหม่นี้หวังอะไรไว้ก็ขอให้สมหวังนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์