HP LaserJet1022 ไฟติดค้าง 3 ดวง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 07:29:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP LaserJet1022 ไฟติดค้าง 3 ดวง  (อ่าน 4853 ครั้ง)
redninku
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 06:13:57 PM »

พอเปิดเครื่องแล้วเครื่องวอร์มไม่หยุด พอได้ประมาณ 1 นาทีแล้วไฟจะติดค้าง 3 ดวงแล้วเครื่องจะหยุดวอร์ม น่าจะเป็นที่ตัวอะได้บ้างครับ เสียบกับเครื่องคอมแล้วยังเจอ usb อยู่

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 10:49:23 PM »

น่าจะชุด scanner น่ะครับ ถ้าวอร์มนานๆๆๆๆ

ps2518
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:32:37 AM »

เป็น Fatal error ให้แก้ไขโดยการปิดเครื่อง ถอดปลั๊กออกประมาณ 30 นาที แล้วเปิดใหม่ครับ เคยเจออาการนี้แต่เป็นรุ่น 1020 ในกระทู้เก่า ปรากฎว่ามีมดอยู่เครื่องเพียบเลย ลองเปิดฝาเช็คดูข้างในทำความสะอาดด้วยก็ดีครับ ถ้าไม่หายเดียวค่อยว่ากันใหม่ครับ
redninku
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 07:09:35 PM »

ลองแกะเครื่องดูแล้วครับไม่มีมด มีแต่มัมมี่จิ้งจกอยู่ 1 ตัว ลองดูแล้วไม่รอยไหม้ที่บอร์ด ส่วนสแกนเนอร์ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนดูครับ น่าจะเป็นที่บอร์ดควบคุมที่อยู่บนสแกนเนอร์ได้หรือเปล่าครับ แล้วเราจะมีวิธีตรวจได้หรือเปล่าว่าชุดสแกนของเราเสียหรือเปล่า หรือว่าเราจะต้องเปล่าดูอย่างเดียวเลยครับ ช่วยแนะนำต่อด้วยครับผม  Cheesy
redninku
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 07:17:33 PM »

ลืมบอกไปนิดครับ เวลาที่วอร์มแล้วตัด แล้วปล่อยให้วอร์มต่อไปแล้วเปิดฝาเครื่องออก ดูที่ตลับหมึกก็ยังมีผงหมึกติดอยู่ที่ดรัมอยู่น่ะครับ อันนี้มันเกี่ยวกับชุดสแกนหรือเปล่าครับว่ามันอาจจะยังไม่เสียครับ
ps2518
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 09:42:18 AM »

ลองรีเซ็ตเครื่องก่อนไหมครับ เผื่อจะดีขึ้น โดยการปิดเครื่อง ถอดปลั๊ก เสียบปลั๊ก กดปุ่ม GO และ Cancel job พร้อมกันค้างไว้ แล้วเปิด switch on ปุ่ม 2 ปุ่มยังคงกดค้างไว้จนกว่าไฟจะติดขึ้นมาถึงจะปล่อยมือออก เครื่องจะทำการรีเซ็ตตัวมันเองไปเป็นสถานะ Default ของเครื่องตอนแรก ลองดูนะ ไม่ได้เดี๋ยวว่ากันใหม่
redninku
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 08:36:59 PM »

ลองรีเซ็ตดูแล้วก็ยังไม่หาย สงสัยว่าจะมีอุปกรณ์เสียแน่ๆ ช่วยแนะนำต่อด้วย
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 12:42:27 AM »

ต้องลองเปลียน อุปกรณื ที่เราสงสัยว่า จะเสีย ครับ

เพราะ หากจะใไห้แนะนำจริงๆ คนแนะนำก็ไม่ได้อยู่หน้างานด้วย การจะบอกว่า ตัวใหนแน่ๆ คงเป็นไปได้ยาก ทำได้เพียงแนะนำว่า น่าจะเกิดจากอะไร ทำอย่างไร ส่วนวิธีการ ก็แล้วแต่สถานการณ์ ของผู้ที่อยู่หน้างานเองครับ

คงเข้าใจน่ะครับ  Cool

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์