ขอสอบถามเครื่องซักผ้าของซัมซุงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:47:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเครื่องซักผ้าของซัมซุงครับ  (อ่าน 3568 ครั้ง)
nu114
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 09:36:20 PM »

ที่ไส่น้ำยาปรับผ้านุ่ม ไม่ทำงาน คือลักษณะว่า ไม่เอาน้ำยาปรับผ้านุ่มลงถังครับ  เป็นรุ่นฝาบนครับ  จะมีที่ไส่ผง กับไส่น้ำยา อยู่ติดกันพอซักเสร็จถึงเวลาล้างผงมีแต่น้ำออกจากวาลว์ ผงครับแต่ที่ช่องน้ำยากลับไม่มีน้ำใหลครับ ลองแกะวาลว์น้ำเข้าก็ปรกติดีครับไม่ตัน หรือว่าผมตั้งโปรแกรมผิดหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ

cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 09:18:02 AM »

เครื่องจะปล่อยน้ำลงในช่องน้ำยาปรับผ้านุ่มตอนน้ำสุดท้ายครับ ถ้าไม่ปล่อยลองเช็คที่โซลินอยด์วาล์ว(มี 2 ตัว คือตัวจ่ายน้ำเวลาซัก(ช่องผงซักฟอก) กับตัวที่จ่ายน้ำช่องปรับผ้านุ่ม) หรือไม่ก็ไล่สายดูน่าจะเจอสาเหตุครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:12:30 AM »

เช็คที่ โซลินอยด์วาล์ว ของ ช่องใส่น้ำยาดูก่อน   ง่าย ๆ เปิดฝาหลัง (ด้านบน)  ออก  ลอง สลับ สายไฟ ของโซลินอยด์วาล์ว ทั้ง 2 ตัวนี้ ดู แล้วลอง เปิด เครื่อง ให้น้ำเข้าเหมือนตอน เริ่มซัก  หากมีน้ำลง แสดงว่า โซลินอยด์วาล์ว ไม่เสีย หากเสีย ก็เปลียน  หากไม่เสีย  เช็คสาย ไฟ ของวงจรนี้  หากไม่ขาด  เป็น ที่แผง    R    อาจจะขาด หรือ ไดแอก เสีย  แต่ให้เช็ค  R  ก่อน  ใช้ มิเตอร์ วัด คร่อม ที่   ตัว R ได้เลย      150 - 300  โอมห์
nu114
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:12:33 PM »

ขอบคุณครับ ทุกๆคำตอบนะครับจะลองแก้ไขตามที่ทุกๆท่านแนะนำมาครับ เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์