DVD Sony Model MHC DP900D มันอ่านแต่แผ่น DVD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 11:30:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DVD Sony Model MHC DP900D มันอ่านแต่แผ่น DVD  (อ่าน 4811 ครั้ง)
Tongchai
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 10:22:44 AM »

ส่วนมากเครื่องเล่นจำพวก DVD ที่ผมเคยเจอมันอ่านแต่แผ่น CD,VCD แผ่น DVD มันไม่อ่าน แต่พอเปลี่ยนหัวอ่านใหม่มันก็ใช้ได้ แต่เครื่องนี้มาแปลกครับ มันอ่านแต่แผ่น DVD อย่างเดียว ส่วนแผ่น CD,VCD มันจะอ่านสักพักแล้วก็หมุนถาดหนีไปอย่างหน้าตาเฉยเลยครับ ถ้าในเครื่องไม่มีแผ่น DVD อยู่เลย มันก็จะบอกว่า No disk ครับ ใครเคยเจอบ้างช่วยชี้แนะด้วยครับ

beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 10:00:41 PM »

บ่อยไปครับ เพราะถ้าผู้ใช้ใช้อ่านพวก แผ่น VCD มากกว่ากระบอกเลเซอร์ส่วนนี้ก็เสื่อมเร็วกว่า สังเกตุที่ VR ปรับมี 2 ตัว แยกระหว่าง VCD  กับ  DVD
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 10:17:01 PM »

จะลองปรับดู ยังไงก็ขอบคุณคุณ beretta ด้วยครับ ที่ชี้แนะ ได้ผลเป็นยังจะมาบอกให้ทราบครับ แต่ตอนนี้ขอไปอาบน้ำก่อนครับ ลูกสาวตัวเล็กง่วงนอนแล้ว
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 09:49:06 PM »

อย่าลืมทำตำแหน่งก่อนปรับครับ หัวอ่านบางรุ่นก็พิมพ์มาเลยว่า VCD กับ DVD
ถ้าส่งสัย VCD ก็ปรับแต่ VCD ครับอย่าไปยุ่งกับ DVD ถ้ามีพวกสโคบจับสัญญาณก็จะสมบูรณ์ขึ้นแต่ผมก็ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน ถ้าปรับแล้วอ่านแผ่นได้ก็ควรเปลี่ยนหัวไปเลย
ครับเครื่องจะได้ไม่ตีกลับมาหาอีก  Kiss
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 11:49:59 PM »

ผมลองรื้อออกมาดูแล้วครับ มีหัวปรับ VR อยู่ 2 หัว  ไม่มีคำว่า VCD หรือ DVD เขียนบอกไว้ ผมก็เลยยุ่งกับมันทั้งสองหัวเลย ผลที่ได้ก็เหมือนเดิมครับ คือแผ่น DVD เล่นได้ แต่แผ่น VCD เริ่มต้นแผ่นหมุนเหมือนกับการอ่านแผ่น CD ทั่วๆ ไป มองตูที่ใต้แผ่น CD ขณะหัวกำลังอ่านแผ่น ก็มีแสงสีแดงปรกติ แต่สักพักมันก็หยุดหมุน แล้วก็หมุนถาดไปอ่านแผ่นใหม่ต่อไป ถ้าเจอแผ่น DVD มันก็อ่านได้ แต่ถ้าเป็นแผ่น VCD ทั้งหมด เมื่อมันอ่านหมดทุกแผ่นแล้วก็ No Disk เหมือนเดิมครับ
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:51:31 PM »

โหเข้าเนตดึกเลยรึครับ  เครื่องยี่ห้ออะไรครับ ลืมถามว่ามอเตอร์หมุนแผ่น sprindel ปกติดีไม๊  อาจลองถอดเอาชุดหัวอ่านออกมาลองข้างนอกดูลองดูก่อนครับ เปลี่ยนหัวเป็นคำตอบสุดท้าย เพราะเดียวนี้หาหัวอ่านเกรดทน ๆ ยากนะผมว่า โชคดีตรับ
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:54:28 PM »

อ้าวลืมดูหัวข้อบอกแล้วนี่เนอะ
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 12:17:24 AM »

ขอบคุณคุณ beretta อีกครั้งครับ ที่กรุณาให้ข้อมูลนะครับ ผมเข้าเน็ตดึกหน่อยเพราะช่วงกลางวันมันยุ่ง อีกอย่างเน็ตมันช้าครับ เพราะเป็นเน็ตธรรมดาครับ ผมไปหาซื้อหัวอ่านที่ร้านขายอะไหล่แล้วครับ เจ้าของร้านบอกผมเพียงว่า "ไม่มีครับ" ก็เลยเซ็ง เฮ้อ เอาทีวี Hiaer มาซ่อมต่อดีกว่า แล้วค่อยแวะมาบอกวันหลังนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์