เครื่องซักผ้า samsung WA85K2S3 ปั่นแล้วเครื่องสั่นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 05:37:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า samsung WA85K2S3 ปั่นแล้วเครื่องสั่นครับ  (อ่าน 18533 ครั้ง)
tee_asa
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:47:36 AM »

เป็นเพราะอะไรเหรอครับเวลาสั่งปั่นถังจะสั่นมากครับทำให้เครื่องตัดตลอดเลยครับ วางกับพื้นธรรมดาไม่เอียงครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:58:42 AM »

1.ใส่ผ้าปริมาณหรือชนิดไม่เหมาะสม (ลองกระจายผ้าให้ทั่วถัง)
2.โช็คหนืด ทำให้สมดุลของถังไม่ได้
3.ชุดคลั๊สเสีย
atid100
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 12:25:42 PM »

น้อตแกนถังหลวม ( ขยับถังในดู ว่าหลวมมั้ย ) ถอดใบซักออก จะเห็นน้อตแกนถังเบอร์ 38 

อีกประการ ขาสปริงหิ้วถัง สนิมกินจนโช้คสปริงขยับไม่ได้

แต่จากอาการที่บอก ถังหลวม มีเปอร์เซ็นต์มากกว่ามากครับ

มีอีกอาการ หากสองอย่างไม่ใช่จะมีอีกอย่าง  แต่ทีละขั้นตอนครับ
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 03:09:42 PM »

คุณ tu2522-LSVteam โช็ค นี่หมายถึงตัวที่อยู่ข้างใต้สุดของเหล็กสี่เส้นที่ดึงถังเอาไว้หรือเปล่าครับ ส่วนผ้าที่ใส่ปั่นก็น้อยมากครับ ผมลองปั่นแบบไม่ใ่ส่ผ้าก็โยกเยกเลยครับ  ถามอีกคำถามครับแล้วชุดคลัชนี่คือตรงไหนครับ ใช่เฟืองพลาสติกสองตัวใต้ถังและมีขวดลวดสปริงข้างในเฟืองหรือเปล่าครับ ถ้าใช่จะดูอย่างงัยว่ามันเสียครับเพราะผมถอดออกมาแล้วสปลิงขดนี้ไม่ขาด/หักครับ เฟืองก็ไม่แตก น็อตเบอร์ 38 ในถังก็ไม่หลวมครับ  ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สายพานเห็นมันหย่อนๆ เปลี่ยนใหม่ก็ไม่หาย รบกวนอีกรอบนะครับ  เกี่ยวกับโช็คอ่ะครับ
atid100
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 03:51:46 PM »

สายพาน เปลี่ยนแล้วอย่าลืมตั้งให้ตึง ( พอดีพอดีนะ ) ปกติ สายพานหย่อน ก็เป็นเหตุให้ถังเต้น

แต่ที่บอก ไม่ใส่ผ้าก็เต้น  อาการนี้ ไม่น่าจะหนีพ้นเรื่องของ สมดุลย์ของถังใน

น้อตเบอร์ 38 ไม่หหลวม  ก็ให้แน่ใจนะว่า ถังในไม่โคลงเคลงเวลาปั่นแห้ง

ส่วนครัช ก็หมายถึงทั้งหมดรวมไปถึงเฟืองและสปริงด้วย

ใต้ถัง มีสนิมมากมั้ย มีน้ำมันดำๆเปรอะรึเปล่า หากมี ก็แสดงว่าครัชไม่ดี

หากครัชเสีย เราปั่นแห้งโดยไม่มีผ้า ถังต้องไม่เต้นจะเต้นได้ต้องมีผ้า

แต่หากถังในแกว่ง หรือน้ำถ่วงปากถังรั่วหายไป แบบนี้ จะเต้นทุกครั้งที่ปั่นแห้งครับ
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 04:08:37 PM »

- ใช่ครับสายพานผมยังไม่ตั้งครับ มันจะออกหย่อนๆ ตามเดิมครับ แต่เส้นใหม่จะมีขนาดเล็กกว่าเดิมนิดหน่อยครับ เบอร์เดิมนะครับไม่ได้เปลี่ยนเบอร์สายพานใหม่ ผมจะลองขยับมอเตอร์ให้มันตึงขึ้นครับ
- ไม่แน่ใจว่าเกิดไรครับเวลาเคลงเคลงมันจะโคลงจังหวะที่สองของการปั่นครับ
 -น๊อตเบอร์ 38 ไม่หลวมครับ แต่เวลาโคลงเคลงมันทั้งถังในและนอกเลยครับ
- ผมลองถอดชุดครัชแล้วล่ะครับคิดว่าน่าจะปกติดีครับภายในจะมีเหมือนน้ำมันหล่อลื่นอยู่ครับ ไม่มีคราบดำครับ
- ใต้ถังไม่มีสนิมเลยครับจะมีก็น๊อตสองตัว คิดว่าคงไม่มีผลอะไรครับ ส่วนสนิมที่ตัวบอดี้ภายนอดครับอิๆๆ
- งง ล่ะซิตัวถังภายในหากมีการสึกจะมีผลเกี่ยวกับความสมดุลหรือเปล่าครับ จะมีรอยเสียดสีด้านบนของถังในและถังนอกอ่ะครับ เคยมีการซักผ้าแล้วผ้าไปติดอยู่ด้านบนเลยเกิดการเสียดสี แต่ก็ใช้งานมานานแล้วนะครับ 

ผมจะลองไปทำข้อแรกดูก่อนแล้วกันนะครับ ขอบคุณครับ
atid100
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:11:19 PM »

ถ้ามีรอยเสียดสีปากถัง ลักษณะ ถังในสีกับถังนอก พลาสติคจะสีกันจนเป็นขุย หากเป็นแบบนั้นไม่ใช่เพราะผ้าติด หากผ้าติดผ้าจะขาด และผ้าจะไม่ขึ้นไปติดปากถังได้บ่อยจนเป็นรอย
ลองสังเกตุดู
หากถังสีกันได้ ก็แสดงว่าถังในแกว่งได้
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:32:16 PM »

ลองนอนเครื่องลงแล้วหมุนถังในฟังเสียงน้ำที่ปากถังยังอยู่มั้ย(บาล่านริ่ง)หากไม่มีมันจะสั่น
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 01:57:20 PM »

- บาล่านริ่ง นี่หมายความว่าปกติจะมีน้ำบางส่วนคาอยู่ในถังเหรอครับ ผมลองทำดูแล้วไม่เห็นมีน้ำครับ ผมลองหมุนถังในขณะนอนจะมีบางครั้งบางรอบจะมีการเสียดขอบถังด้านบนนิดครับ แต่ถ้าตั้งเครื่องแล้วลองหมุนดู ก็ไม่เป็นนะครับ
atid100
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 04:22:27 PM »

ขอบถังด้านบน จะมีน้ำอยู่ เป็นน้ำที่บรรจุอยู่ถาวร

ที่ จขกท บอกมาหลายๆอย่าง ผมแนะนำว่า เอาถังออกมาดู แล้วใส่กลับไปใหม่ก็หายครับ

ไขน้อต ยกถังออกมา แล้วก็ฉวยโอกาสล้างด้านในถังไปในตัวครับ
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 07:58:09 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ผมจะลองถอดถังมาเช็คและล้างไปในตัวครับ
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:13:56 AM »

เมื่อวานผมลองถอดโช็คออกมาแล้วครับจะดูอย่างไรว่ามันมีปัญหาครับเพราะดึงแต่ละตัวก็มีความรู้สึกแรงปริงเท่ากันทุกๆตัวเลยครับ จะเช็คได้มั้ยครับว่าโช็คเสียครับ สนิมก็ไม่มีครับ
atid100
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 02:32:46 PM »

ถ้ากดไม่ลง ก็แสดงว่าเสีย แต่น้อยมากมากถึงมากที่สุดครับที่โช้คจะเสีย
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 03:30:46 PM »

ผมเดินหาจนทั่วบ้านหม้อ ไม่มีขายครับ สงสัยคงเสียยากจริงๆครับ กดลง ยกขึ้น ก็ยืดหยุ่นได้ดีครับ คงต้องหาจุดอื่นต่อครับ
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 07:36:42 AM »

จากวันที่ถามวันแรก จนถึงวันนี้ผมยังซ่อมไม่ได้เลยครับ  พึ่งน๊อตเบอร์ 38 ออกได้ ปัญหามีอยู่ว่าพอถอดน๊อตออกแล้วยกถังไม่ออกครับไม่ขยับเลย ถังในยังคงติดกับแกนอยู่เหมือนเดิม แสดงว่ายังมีน๊อตตัวไหนอีกใช่มั้ยครับหรือว่าถังไม่เคยถอดเลยทำให้แน่นจัด(มีคราบๆอยู่ด้วย)  ปัญหาเพิ่มเติมอีกอย่างครับคือผมใช้ความรุนแรงเข้าว่าครับ  ใช้ค้อนตีแกนส่วนอีกมือยกถังในเอาไว้เพื่อหวังว่ามันจะหลุดสรุปคือ เกรียวเสียเลยครับ(นิดนึง) เอาน๊อตใส่กลับเข้าไปไม่ได้อ่ะครับ คราวนี้งานเข้าอีก 1 รบกวนถามครับควรแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
tongbai+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน107

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 12:12:09 PM »

ที่ขายึดมอเตอร์จะมีสปริงอยู่ด้วยถ้าสปริงตัวใดตัวหนึ่งหักก็จะทำให้ถังปั่นไม่ได้ศูนย์ หมุนแกว่งได้เช่นกันครับ ก็ลองสังเกตดูนะครับ(มันมีปลอกยางหุ้มอยู่ครับ)
boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:39:44 PM »

จากวันที่ถามวันแรก จนถึงวันนี้ผมยังซ่อมไม่ได้เลยครับ  พึ่งน๊อตเบอร์ 38 ออกได้ ปัญหามีอยู่ว่าพอถอดน๊อตออกแล้วยกถังไม่ออกครับไม่ขยับเลย ถังในยังคงติดกับแกนอยู่เหมือนเดิม แสดงว่ายังมีน๊อตตัวไหนอีกใช่มั้ยครับหรือว่าถังไม่เคยถอดเลยทำให้แน่นจัด(มีคราบๆอยู่ด้วย)  ปัญหาเพิ่มเติมอีกอย่างครับคือผมใช้ความรุนแรงเข้าว่าครับ  ใช้ค้อนตีแกนส่วนอีกมือยกถังในเอาไว้เพื่อหวังว่ามันจะหลุดสรุปคือ เกรียวเสียเลยครับ(นิดนึง) เอาน๊อตใส่กลับเข้าไปไม่ได้อ่ะครับ คราวนี้งานเข้าอีก 1 รบกวนถามครับควรแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

การถอดถัง ต้องใช้ 3 ขาครับ

http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=118332.45

ส่วนเรื่องเกลียว  รอท่านอื่นครับ
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 08:39:35 PM »

ขอบคุณ boss0029   tongbai+ lv!  มีรอยหยักในสมองเพิ่มขึ้นอีกนิดติดตรงไปหาสามขานี่ล่ะคับและคงต้องไปให้เขาตาบเกลียวใหม่ครับ  ตอนแรกว่าจะต้องได้ซื้อเครื่องซักผ้าใหม่แล้วอ่ะครับอิๆๆ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 10:57:45 PM »

ว่าแต่คุณจะถอดออกมาทำไมรู้หรือยัง     สามแฉกมันหักหรือแตกมั้ยละหากมันยังแน่นดีก็เกี่ยว
tee_asa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 05:03:13 PM »

นานมากกว่าครับกว่าจะถอดถังได้ครับ
- ถอดถังซักออกมาแล้วครับ แกน 3แฉกจะมีน๊อตยึดอยู่มันหายไป 2 ตัวครับ มียึดอยู่แค่ 2 แฉกเท่านั้นเลยไปหาซื้อน๊อตสแตนเลส2 ตัวมายึดแกนที่ 3 เพิ่ม  แล้วใส่ถังเข้าไปเรียบร้อยครับ
- บานลานริ่ง ตัวขอบพลาสติกบนถังไม่มีน้ำอยู่เลยครับขอบด้านบนมันโดนเสียดสีมาจนมีรูโบ๋เป็นทางยาว แบบนี้เติมน้ำลงไปแล้วหาวิธีปิดคงได้แล้วใช่มั้ยครับ แล้วควรเติมน้ำลงไปเท่าไหร่ดีครับ 1 ลิตร พอมั้ย
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:20:58 PM »

ถามตั้งแต่แรกแล้วว่ามีน้ำอยู่มั้ย  หากคุณมีเวลามากขนาดนี้หามาเปลี่ยนดีกว่าครับลองวัดขนาดมาหรือลงรูปเพื่อนๆอาจจะมีที่ไม่ได้ใช้บ้าง หากใส่น้ำก็ใส่สัก  80%  แต่ปัญหาตอนอุดรูจะอุดไม่ค่อยอยู่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์