เครื่องทำน้ำอุ่นเวลาร้อนแล้วตัด กว่าจะร้อนนาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 09:02:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องทำน้ำอุ่นเวลาร้อนแล้วตัด กว่าจะร้อนนาน  (อ่าน 5980 ครั้ง)
nontha
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 10:47:36 AM »

เครื่องทำน้ำอุ่นเวลาร้อนแล้วตัด จะกลายเป็นน้ำเย็นสักประมาณ 15 วิ แล้วถึงจะร้อนอีกที

อยากทราบว่ามีวิธีที่ให้ร้อนตลอดไมครับ คือผมไม่ว่าจะตั้งอุณหภมิที่เท่าไรก็จะเป็นอย่างนี้ตลอด ระบบการไหลของน้ำต่อผ่านปั้มนะครับ และเคยลองเปิดน้ำไม่แรงมากก็เป็นช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ข้อความไม่ครบหรือลงรายละเอียดไม่ครบช่วยแจ้งด้วย

ขอบคุณครับ (อยากแก้ให้เสร็จก่อนเข้าหน้าหนาว) wav!!

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 06:58:29 PM »

ตรงท่อน้ำเข้าจะมีใส้กรอง น่าจะมีผงอุด ถอดท่อออกล้างทำความสอาดดู และบางรุ่นมีที่หมุนเพื่อทำให้
ใส้กรองสอาดไม่ต้องถอดออกหมุนกลับด้านเพื่อให้ผงหลุดลองดูครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
supermanx
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 07:07:47 AM »

ลองดูแรงดันน้ำเข้าด้วยก็ดีนะครับ บางทีแรงดันน้ำไม่สมำเสมอก็ เบาบ้างแรงบ้าง เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็น
แก้ไขด้วยติดตั้งปั๊มน้ำ(อัตโนมัติ)ครับ ช่วยเพิ่มแรงดัน
nontha
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 07:32:27 AM »

ขอบคุณครับทุกท่าน

ได้ทำการตรวจสอบแล้วครับสอาดดี
   น้ำทำการต่อผ่านปั้มครับแล้งดีต่อเนื่องครับ ลืมบอกเครื่องผมไม่มีหม้อต้มแต่เป็นขดทองแดง
dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 04:08:13 PM »

Smiley
ถอดสายที่ขดความร้อนออกแล้วเอาหลอดไฟต่อแทน แล้วเปิดลองดูว่าไฟออกสม่ำเสมอไหม(คือไฟไม่ติดๆดับๆ) แล้วเวลาลด-เพิ่มความร้อนแล้วหลอดไฟติด หรี่-สว่างได้ไหม ถ้าได้ก็แท่งความร้อนแหละครับที่เสีย 
tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 05:33:58 PM »

เครื่องนี้ 8000w หรือเปล่าครับ ของฟูจิกา เครื่องทำน้ำร้อนทำความร้อนแบบขดลวดจะมีปัญหาเรื่องการผสมน้ำครับ ยิ่งถ้าที่บ้านใช่ก็อกผสมที่เป็นแบบโยกซ้ายขวาจะมีปัญหามากครับ วิธีตรวจสอบครับ
       1.ดูครงทางน้ำเข้าว่าตัวกรองสกปรกหรือเปล่า
       2.ตรวจสอบแรงดันน้ำว่ามีความสมำสเมอหรือเปล่า สังเกตุดูเปิดแต่ฝังน้ำร้อนไม่ต้องผสมถ้าไหลสม่ำสเมอคือใช้ได้ถ้าไม่ต้องแก้ไขจุดนี้ก่อนครับ
       3.ถ้าฮีตเตอร์ตัน ก็จะมีปัญหาเรื่องแรงดันเหมือนกันครับ  ถ้สตันผมเคยลองเปิดน้ำย้อนกลับครับได้ผลดีคือกลับสายน้ำครับจากฝั่งน้ำเข้ามาเป็นทางน้ำออกแล้วเปิดน้ำไล่สิ่
งสกปรกครับซั2นาทีคับแล้วค่อยต่อเหมือนเดิม
       4.อ้อต้องตรวจสอบตรงฝักบัวด้วครับ ว่าน้ำออกมาทุกรูของฝักบัวหรือเปล่าคือไหลสะดวกนะครับ
       5.ถ้าเครื่องเป็นยี่ห้อฟูจิกาจริงละก็ทางน้ำออกของฮีตเตอร์รูมันจะเล็กให้ลองเจะขยายรูดูครับแต่ต้องระวังถ้าตรวจสอบตามนี้แล้วไม่ใช่ให้ลองเปลี่ยนฮีตเตอร์ดูครับ
kunkou
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 05:11:19 PM »

ลองสังเกตุที่ปั้มน้ำดูนะครับ บางครั้งเพรสเชอร์ที่ตัวปั้มน้ำอาจจะตั้งอ่อนไปทำให้ปั้มน้ำทำงานแล้วตัดไประยะหนึ่งทำให้แรงดันน้ำไม่พอก็เป็นไปได้ครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 07:22:20 PM »

เจ้าเครื่องที่ปัมอุณหภูมิแบบดิจิตอลมักจะเกิดปัญหานี้มากเลยครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
nontha
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 06:42:55 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคำ จะลองตรวจเช็คดูใหม่ทั้งหมดอีกครั้งหนึ่ง ใครมีอะไรช่วยแนะนำอีกนะรออยู่ ช่วงนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลย

ปล. ถ้าจะเปลี่ยนเทอร์โมใหม่จะได้ไหมแบบตัดต่อเร็ว (มียี่ห้ออะไร ขายที่ไหน)

thankkkkkkkkkkkkkkk kkkkkkkkkssssssssss sssssss
prayuth
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 09:19:48 PM »

เช็คเทร์อโมสตัสดูด้วยอีกตัวนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์