SONY LCD TV
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 05, 2024, 07:45:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SONY LCD TV  (อ่าน 8108 ครั้ง)
no
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:27:14 AM »

SONY LCD TV 42 นิ้วคับ มันเป็นไรไม่รู้คับภาพออกเป็นขี้กาก  งง ครับไม่กล้าเกะ  เฮๆ มันแพงครับช่วนแนะนำทีคับ
C:\Documents and Settings\no\Desktop\1235\ho\index.html

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:40:26 AM »

หากว่าไม่มั่นใจผมแนะนำให้ท่านส่งศูนย์บริการจะดีกว่าครับเดี่ยวไม่คุ้มอย่างที่ท่านว่าครับ
แต่หากมั่นใจในตัวเองอะไรก็ทำได้ทั้งนั้นแหละครับช่างไทยซะอย่าง

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:10:59 PM »

ผมคิดว่าถ้าเรายอมนะเราจะยอมเขาตลอดนะพี่ผมคิดวาพีต้องสู้นะ
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:20:07 PM »

ผมว่า ไม่มั่นใจ ก็ไม่ควรซ่อมครับ ความเสียหาย และความยุ่งอยาก ชอบเกิดขึ้นกับเราเสมอ..ศึกษาให้รู้แนวทางการทำงานของมันก่อนดีกว่าครับ...ท่านใดเคยซ่อม ช่วยออกความเห็นหน่อยครับ.. Tongue

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
Waron
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:28:49 PM »

ภาพเป็นขี้กากเหรอครับ ส่งศูนย์ดีกว่าครับไม่ต้องแกะ แกะไปก็ซ่อมไม่ได้
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:12:02 AM »

อย่าแกะเด็ดขาดนะครับ อาการนี้ จอเสียครับ ราคามันแพงให้ลูกค้าไปทะเลาะกับบริษัทเอง ถ้าแกะ เดี๋ยวมันโยนความผิดให้ช่างที่แกะเลยนะครับงานนี้กลายเป็นว่าลูกค้าจะมาทะเลาะกับเราเอาได้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
boonyun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:44:28 AM »

หากท่านไม่มีความรู้ก็ไม่ต่างจากเด็กเเกะของเล่น  เปิดแล้วก็เห็นแต่อุปกรณ์ภายใน  ทำอะไรก็ไม่ได้
ความเสียหายอาจจะมีเพิ่มขึ้นครับ หิว
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 01:47:26 PM »

แผง Control Pixel มันเสีย ครับ ใช้ของ Samsung แทนได้เลย ให้ดูว่า จอ Panel เป้นรุ่นไหน ถ้ารู้จักวงใน ก็ไม่ยากค รับ

#### ชิ้นส่วนของจอ Lcd. ประกอบไปด้วย

1.  แผงผลึกเหลว(Liquid) ก็คือ จอ Lcd. ที่เราๆพูดถึงกัน

2.  แผงวงจร Inverter (วงจรภาคจ่ายไฟให้กับหลอดไฟ backlight) อยู่ด้านหลัง แผ่น Lcd.

3.   แผงวงจร Control  Pixel แต่ละ ยี่ห้อ เรียกไม่เหมือนกัน แผงนี้เป้นแผงเล็กๆ อยู่ด้านบน ของ Panel ครับ ทำหน้าที่จ่ายข้อมูล ให้กับ แผง Lcd.

4.    แผ่น Polarite plate ซึ่งวางกั้นอยู่ด้านหน้า แผ่นสีดำ ภาพของใคร เจ๋งไม่เจ๋ง ดำไม่ดำก็ดูกันตรงนี้ได้ ครับ

บางที มันไม่ยาก อย่างที่คิดหรอก ครับ อะไรที่เราไม่เคยมันก็ดูยาก ตอนที่ผมมาจับใหม่ๆก็ไม่กล้า ครับ ตอนนี้ บอกได้เลยว่า ไม่ยาก ใช้เวลา clear เครื่องไม่นาน ขอให้มีอะไหล่ รองรับก็พอ....ลองดูนะ ครับ อนาคต ต้องได้เจอกับมันทุกคนหละ ครับ ขอให้โชคดี
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 02:06:21 PM »

ของพานามีแยกขายมั้ยครับเจ้า Panel ของโซนี่มันไม่ขายอะไรให้เลยครับ แล็วจะซ่อมยังไงมันให้ยกเข้าศูนย์อย่างเดียวถ้ามีรอยแกะมาแล้วมันคิดช๊าตค่าแรงอีกครับผมถึงบอกว่าไม่ให้แกะมัน ครับยี่ห้ออื่นยังพอทน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์