นั่งซ่อมอยู่ดีๆ เิกิดเครียดจัด ทุบเครื่องลูกค้าพัง ซ่อมคืนไม่ได้ อ้าวแล้วจะแก้ยังไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 10:31:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งซ่อมอยู่ดีๆ เิกิดเครียดจัด ทุบเครื่องลูกค้าพัง ซ่อมคืนไม่ได้ อ้าวแล้วจะแก้ยังไงดีครับ  (อ่าน 5559 ครั้ง)
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 11:02:44 AM »

เคยกันบ้างไหมครับ ซ่อมยังไงก็ไม่ออก บางทีจะได้อยู่แล้วเชียว พลาดนิดเดียว มันกู่ไม่กลับเลย
เงินก็เสียไปเยอะแล้ว แบบนี้มันมันซ้ำเติมชีวิตเรานี่หว่า ..ว่าแล้วก็กระโดด ตืบ พังเลยครับ
 อ้าว แบบนี้ลูกค้ามาเอาจะบอกเขายังไงครับ แล้ว ถ้าเครียดหนักขนาดนี้ ท่านมีวิธีคลายเครียดแบบไหน ครับ

ผม จะ ออกมานั่ง ร้องคาราโอเกะ แหกปากดังๆ แบบไม่ต้องไปสนใจ จังหวะ ทำนองใดๆทั้งสิ้น อารมณ์ดีแล้วเตรียมหาคำอธิบาย กับลูกค้า  งง Sad เศร้าจัง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 11:11:52 AM »

..เลี้ยงกระต่ายครับ เครียดหนักๆไปอุ้มกระต่าย ..ให้อาหารกระต่าย..มีความสุขดีครับ

..เลี้ยงเป็ดครับ เครียดหนักๆไปดูเป็ด ..ปล่อยเป็ดลงน้ำ ดูเป็ดดำน้ำ..มีความสุขดีครับ

..ยังไม่หาย กลับมาอ่านกระทู้นาๆสาระหลายๆกระทู้ที่ผมโพสสิครับ บางคนอ่านแล้วบอกว่าหายเครียด ...แต่บางคนอ่านแล้วเครียดหนักกว่าเก่าเพราะอยากย้ายบ้าน ..เป็นงั้นไป อิๆ   Shocked

..หากยังไม่หายเครียด ..เข้าวัดครับ  พุทโธๆๆๆ    HAPPY2!! Smiley
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 11:18:05 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับอย่าไปเครียดกับงานมากนักครับ ปัญหามีไว้ให้แก้ครับ สนุกกับงานที่ทำครับสู้ๆๆครับ Smiley เอาแน่ ดีใจจัง
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 12:11:07 PM »

ผมก็เคยครับ เครียดมาก ซ่อมแค่เวอร์ แต่ซ่อมยังไงก็ไม่ออก เปลี่ยนหมดทุกอย่าง ใช้ด้ามไขควงเคาะๆๆ คิดว่าตะกั่วมันคงร่อน เคาะมาเคาะไปของขึ้น เคาะจนปริ๊นหักเลย .... แล้วบอกลูกค้าว่า ซ่อมไม่ได้ ลูกค้า งั้นยกให้ช่างเลย ไม่เอาแล้ว .... Embarrassed
เพื่อนช่างมาเห็น มันเรียก ไอ้ปริ๊นหัก มาจนบัดเดี๋ยวนี้ ....
จนตอนนี้เลิกเป็นช่างซ่อมแล้วครับ ... แต่ก็ยังรักที่จะซ่อมอยู่ เห็นของพังไม่ได้ ตัดใจไม่ได้ซะที คงเข้าเส้นไปแล้วครับ สู้ๆๆๆๆ ครับ พี่น้อง
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 08:55:03 PM »

ถ้าผมเครียดมากๆ ผมจะร้องเพลงครับ..........
ถ้ายังไม่หายอีก ผมต้องหนังสือธรรมะมาอ่าน หรือว่านั่งสมาธิทำให้จิตใจสงบ ไม่ฟุ้งซ่าน ....
ทำงานอย่าเครียดมากครับ หัวเราะวันล่ะนิดจิตจะแจ่มใส..........   HAPPY2!!  Smiley
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 04:03:57 PM »

ผมน้ะถ้าซ่อมไม่ออกเวลาเครี่ยดก็เข้ามา สิงอยู่ที่นี่แหล่ะก็ เว็ปเล็กซาวด์ไงครับ หายเครี่ยดแล้วกลับไปนั่งซ่อมต่อครับฮิๆ เยี่ยมมาก ดีใจจัง Kiss
                    บางครั้งแม่บ้านมาเห็นก็หาว่ามานั่งจี่บเด็กทางเอ็มครับ Cry ฉงน
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 04:12:07 PM »

มันเป็นอารมณ์  เดิมๆของเราเอง  คิดดีๆทำใหม่  เปลี่ยนแปลงความคิดใหม่ ไล่ให้ออกไปจากสมองเราเสีย  สิ่งดีๆก็จะตามมา  แก้ที่ตัวเราครับ  ผมคนนึงที่เคยเป็นแต่ไม่ถึงกระตืปน่ะ  Cool พอเราเลิกทำแบบนั้นไปนานๆ  แล้วจะค่อยๆจางลงไปเอง  แต่ยังมีหลงอยู่บ้างบางอารมณ์  แก้ที่เราก่อนเลยเกามันออกไปจากใจเราให้หมด  เศร้าจัง

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
gelu♥
member
*

คะแนน278

NAVY ET'43

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:07:00 PM »

เครียดๆ ปิดงานไม่ลง ส่วนมากผมจะมาเข้าเวปช่างเรานี่แหละครับ หาไรอ่านเล่นๆ ดูกระทู้เพื่อสมาชิก
บางครั้งก็ไปเล่นกับหมาน้อยที่เลี้ยงไว้ครับ หายเครียด ดีแท้ๆ

ป.อิเล็กทรอนิกส์
208/209 ม.7 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180
หนองบัวลำภูโดยกำเนิด
    086-0680580
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 10:24:33 AM »

ผมก้เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน บ่อยๆๆที่เจองานยากๆๆ เคลียดนักงานไม่ออกไม่ได้รับค่าบริการ แต่ทำไงได้ ถ้าทพเองลุยต่อ พักก่อนไปทำตัวอื่น ค่อยว่ากันใหม่ ถ้าไม่ได้จริงๆๆก้ต้องพึงเพื่อนๆๆ พี่ๆช่างด้วยกัน มีสมาคมช่างในพื้นที่เอาไว้เเรกเปลี่ยนความคิดเห็น ช่วยเหลือเรื่องงาน แต่อย่างไรก็ตามถ้า ทำไม่ได้จริงๆๆก็ ต้องทำให้เครื่องอยู่ในสภาพที่ไม่ชำรุด หรือแย่ไปกว่าเดิม ลูกค้าก็จะไม่ว่าอะไร ของเสียมากซ่อมไม่ได้ ลูกค้าถ้ามีคำอธิบายให้เขาฟัง เขาก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ ( ลูกค้าหลายๆๆคนชอบพูดว่า เสียมากๆๆ ซื้อใหม่ ) ฟังดุแล้วเขาง่ายกับการซื้อใหม่มากกว่าซ่อม ซะอีก ดังนั้นก็อย่าไปเคลียดเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์