มือถือสารพัดประโยชน์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 12:35:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือถือสารพัดประโยชน์  (อ่าน 3572 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 06:10:50 AM »

ต้องยกให้เป็นโทรศัพท์มือถือสารพัดประโยชน์จริง ๆ สำหรับเวลคอม รุ่น ดับเบิลยู 8118 จะไม่ให้ยกยอกันแบบนี้ได้ยังไง ก็ในเมื่อเครื่องเดียวทำให้เราได้ตั้งหลายอย่าง (ซื้อข้าวให้กิน ล้างจาน ก็ได้ ก็โทรฯไปสั่งคนที่บ้านให้ทำ  ไงล่ะ)

ไม่เชื่อก็มาลองพิสูจน์กัน

มือถือของค่ายนี้ แน่นอนอยู่แล้วว่า ทุกรุ่นจะใส่ได้สองซิม รุ่นนี้ก็เช่นกัน นอกจากจะใส่ได้สองซิม สองเบอร์แล้ว ยังมีกล้องถ่ายรูปอยู่ด้านหลัง และลำโพงขนาดเล็กก็ฝังอยู่ด้านล่างตัวกล้อง

จอเป็นระบบสัมผัส แต่ยังเป็นระบบสัมผัสไม่ค่อยต่อเนื่อง จอกว้าง 2.8 นิ้ว ใหญ่พอสมควร ให้เราดูรายการโทรทัศน์ของฟรีทีวีได้สบายตามากกว่าเดิม เสาอากาศเพื่อแปลงมือถือให้เป็นโทรทัศน์ขนาดจิ๋วอยู่มุมล่างด้านขวา ซึ่งเป็นจุดเด่นของกลุ่มมือถือสองซิมที่ทำให้เจ้าของเครื่องดูรายการ โทรทัศน์ได้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย เพราะรับสัญญาณจากทีวีได้โดยตรง ไม่ต้องผ่านเครือข่ายจีพีอาร์เอส

นอกจากนี้ก็ยังมีบลูทูธ รับวิทยุได้ รองรับไฟล์เพลงเอ็มพี 3  และบันทึกภาพเคลื่อนไหวแบบวิดีโอได้ตามคุณภาพของกล้องและเทคโนโลยี รองรับได้ทั้งแวป จีพีอาร์เอสและเอ็มเอ็มเอส ช่วยให้เรา ส่งและรับภาพถ่ายผ่านทางมือถือได้ และต่อเชื่อมเข้า อินเทอร์เน็ตผ่านทางแวป

ถ้าชอบเล่นเอ็มเอสเอ็นบนมือถือ เวลคอม ดับเบิลยู 8118 ก็ทำได้ แค่คลิกเข้าไปเมนูวินโดว์สไลฟ์ ใส่ ยูสเซอร์และพาสเวิร์ด ต่อเชื่อมผ่านจีพีอาร์เอส จากนั้นก็เริ่มเอ็มกับเพื่อนทั่วโลกได้ทันที หรือถ้าชอบดาวน์โหลดและอ่านหนังสืออิเล็กทรอนิกส์หรือ อีบุ๊ก มือถือรุ่นนี้ก็ทำได้อีกเช่นกัน เข้าไปเมนูอีบุ๊ก แล้วตั้งค่าตัวหนังสือบนหน้าจอก่อน เพื่อเลือกขนาดตัวอักษร จัดหน้า ทำตาม ขั้นตอนที่เครื่องกำหนดไว้   ก็สามารถดาวน์โหลดอีบุ๊กมาอ่านได้ แต่ส่วนใหญ่อีบุ๊กยัง มีแต่หนังสือภาษาอังกฤษ ใครที่ชอบหนีชั้นเรียนภาษาอังกฤษให้รีบไปขอขมาอาจารย์เพื่อเอาวิชาความรู้ กลับคืนมาก่อน แล้วจะอ่านอีบุ๊กได้สนุก แต่ขอแนะนำว่า อย่าอ่านนาน เพราะปวดตา

ส่วนผู้ที่ชอบปรับแต่งยูสเซอร์อินเตอร์เฟส หรือปรับแต่งการใช้งานหน้าจอ เหมือนที่เครื่องแพง ๆ เค้าทำได้ รุ่นนี้ก็ทำได้เหมือนกัน ทั้งเลือกธีมหน้าจอ สไลด์เมนูเข้าไปเก็บไว้ด้านข้าง

ถ้าชอบของถูก แต่ทำได้หลายอย่าง ในระดับคุณภาพที่รับได้ ก็ลองไปพิสูจน์ดู.

http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryID=582&contentID=23373

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 02:57:26 PM »

จะให้ดีกว่านี้ต้องมี WiFi ครับ  แต่บอกได้ว่าเรื่องฟังเพลงนั้นเสียงพวกนี้ไม่ดีครับ  มันดังก็จริง ลองเอาไปฟังเทียบกับ Nokia ดู  เช่นตัว 5800 เอาไว้ใกล้ๆหูรับรองพวก wellcom Gnet หรือ อื่นๆประมาณนี้ แสบหูโคตรๆ แต่ผมฟังของ Nokia 5800 แล้วคนละเรื่องเลย ลำโพงตัวกระติดแต่กลับมีเสียงเบส งง เลยเรา จิดเดียวแต่เบสออกแถมไม่บาดหู ไม่แสบ

ขอแค่ออกความคิดเห็นนะครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:06:56 PM »

ในส่วนของเรื่องของการฟังเพลงอาจจะยกให้โนเกียเพราะว่าทำมาเฉพาะ คุณลองไปฟังเสียงจาก ไอโมบายบ้างซิครับใช้การ์ดเสียง
ของ YAMAHA หากว่าฟังให้ดีคุณจะเห็นถึงความแตกต่างได้เหมือน ซึ่งไม่ได้ผลิดเพื่อการฟังเพลงอย่างเดี่ยว

ลองเทียบเสียงดู แล้วนั่งฟังอย่างตั้งใจ เลือกเพลงเดี่ยวกันดูครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:31:54 PM »

ถึง I-Mobile จะใช้การ์ดเสียงของ Yamaha แต่ เสียงมันก็ไม่ดีเลยนะครับ ผมว่ามันไปติดที่ลำโพงเยอะครับ(ไม่ใช่ลำโพงหลายตัวนะ) หากมันเอาลำโพงของโนเกียหรือแอปเปิ้ลใส่ผมว่ามันก็ไม่ธรรมดาเลยนะ แต่การใช้การ์ดเสียงที่สดุยอดมันก็ไม่ได้หมายความว่าเสียงจะดีนะครับ(ไม่ได้จะกวนนะพี่) เสียงดีหรือเปล่า ดูที่ลำโพงก่อนเลยครับ ลำโพงดีก็ระบบดีเกินครึ่งแล้วครับ  เหมือนกับเอาแอมป์ระดับไฮเอนด์ไปขับลำโพงปุเลง ปุเลง ขาดๆเก่าๆเบียดๆ มันก็ไม่ดีหรอกครับ แต่เราลองเอาลำโพงไฮเอนด์มาขับด้วยแอมป์อมรราคาถูกๆเสียงที่ต่างกันมากนะครับ

ผมขอมาเปรียบเทียบอะไรซักหน่อยนะครับ
            ดูเรื่องเสียงกันหน่อย
Nokia    (Only Express Music) 
  เสียงจะออกแนว เสียงร้องชัดมาก ไม่บาดหู ความถี่จะถูกลอคไว้ที่ประมาณ 60Hz - 11KHz ไปไ่ม่ถึง 20KHz แต่มันมีข้อเสียคือ เสียงจะเบามาก ไม่เหมาะที่กลางแจ้งที่มีการเดินไปมา มีความวุ่นวาย เช่น ที่โรงเรียน เมื่อเปิดเสียงปานกลา่งไปถึงสุดมือถือจะสั่นมากๆเลย(ได้ใจแนะ ชอบที่มันสั่นมาก)  ปรับ EQ Spectrum ที่ 60Hz เบสออกมาดี ไม่มีอาการแตกถึงแม้จะเปิดสุดๆ

I-Mobile         
  เสียงจะดังมากๆ กลางแจ้งก็ยังได้ยินเสียงชัด แต่เสียงมันจะออกแนวไม่ชัดคือแหลมมากไปจนกลบทุ้มหมด บาดหูไปหน่อย แต่กลางแจ้งกินขาดครับ เปิดดังๆมือถึงสั่นนิดหน่อย เมื่อปรับ EQ ตั้งความถี่ต่ำๆแล้วเสียงแตก

พวก G-Net / Wellcome / etc.
  เสียงดังมากเลยครับ เปิดเบาๆ-กลาง ชัดแจ๋ว เปิดดังหน่อยแตกกระจายฟังไม่รู้เรื่อง ปรับ EQ  เบส แล้วเปิดกลาง-ดัง ไม่ได้แตก

เทียบอย่างอื่นดูนะครับ
ราคา
  แต่ เรื่องราคาต้องให้ I-Mobile กับ พวก G-net เวลคัม ครับ ราคาถูกมากไม่น่าเชื่อเลย เครื่องดูเหมือนราคาแพงกลับถูกโคตรๆ พันสองพันต้นๆก็ได้แล้ว แต่โนเกียเป็นหมื่นปแพงมาก

ความทนทาน
  ต้องยกให้โนเกียเลยครับ ตกยังไงก็ไม่พัง ผมทำตกมาหลายครั้งก็ไม่ยอมพังซักที

Option พิเศษ
  สองกลุ่มสุดท้ายอีกนะแหละ วิทยุ ทีวี พร้อมไปหมด แต่โนเกียนี้สิ (กระซิก กระซิก) ดันมีไม่เท่าของอื่น ทีวีก็ดูไม่ได้ กาก

กล้อง
  โนเกียอีกนั่นแหละ ชัดดีมาก เอามาแทนกล่อง Digital ได้เลย

ความชัดของหนาจอ
  โนเกียอีกแล้ว (แหวะ เอียน) จอชัดมากครับ

(ข้อมูลทั้งหมดได้มาจากการที่ผมลองกับตัวเองนะครับ บางอย่างท่านอื่นอาจะคิดไม่เหมือนผมก็ได้)

ผมขอแนะนำว่า  หากจะประหยัดงบ หรือ ต้องการแบบ All In ONE! ก็ไปหา I-Mobile เลยครับ แตจะเวอร์ๆหรืออยากได้คุณภาพสูงๆ หรือ(อีกแล้ว) มีตังค์มากก็ไปหาโนเกีย  ก็แล้วแต่ชอบครับชอบดีไซน์ ชอบที่ไอนั่น ไอ้โน่น ไอ้นี่ ก็ไปตามที่เราชอบ และอย่าลืมดูด้วยนะครับ เราซื้อรุ่นที่มีอะไรมาเราได้ใช้คุ้มที่สุดหรือยัง คือ มีที่เราต้องการมากที่สุดนั่นเอง อย่าลืมเรื่องเงินด้วยละครับ

โดยส่วนตัวผมเชียร์ Nokia มากไปหน่อยนะ เนื่องจากติดใจมากที่สุด มือถือท่ผมเคยเปลี่ยนมาทุกตัวล้วนโนเกียทุกเครื่องครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์