ทำไมคอมมันเต่ามากๆเลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 18, 2024, 09:40:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคอมมันเต่ามากๆเลยครับ  (อ่าน 2246 ครั้ง)
Wichai Nantawong
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 11:47:46 AM »

ASUS P4VP-MX  CELERON 2.4GHZ RAN 512 VGA 128MHZ เครื่องช้ามาก คือซื้อมือสงมา ของเดิม CPU 2.0 CELERON RAM256 VGA ONboard ก็ช้ามาก ผมมา UPไหม่นึกว่าจะเร็ว เต่าเหมือนเดิม ลองเปลี่ยน HDD ไหม่ก็เหมือนเดิม เหลือเมนด์บอร์ทอย่างเดียวที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ท่านใดรู้ช่วยทีครับเบื่อเต็มทีแล้ว

nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 06:27:56 PM »

แค่ชื่อ CPU ก็เต่าแล้ว แรมน้อย ใช้โปรแกรมใหม่ๆก็ช้าแล้ว แถมการ์ดจอออนบอร์ดอีก   สามเต่าเลย
no_om_tc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 04:01:28 PM »

ASUS P4VP-MX   CELERON 2.4GHZ RAN 512 VGA 128MHZ เครื่องช้ามาก คือซื้อมือสงมา ของเดิม CPU 2.0 CELERON RAM256 VGA ONboard ก็ช้ามาก ผมมา UPไหม่นึกว่าจะเร็ว เต่าเหมือนเดิม ลองเปลี่ยน HDD ไหม่ก็เหมือนเดิม เหลือเมนด์บอร์ทอย่างเดียวที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ท่านใดรู้ช่วยทีครับเบื่อเต็มทีแล้ว
ตรงตัวหนานั่นแหละครับ เพราะพวกนี้จะใช้กะพวกไม่ต้องเร็วมาก ราคาถูก เป็นที่นิยมสำหรับร้าน มันจะใช้ ship จำพวก VAI ซึ่งดูตามสเป็กเครื่องแล้วน่าจะใช้มาซัก 3-4 ปี ซึ่งหากนำมาแทบกับพวกซอฟต์แวร์ทุกวันนี้ที่กินทรัพยากรเครื่องมากแล้วจะทำให้เครื่องของเราดูช้าไปเลยถ้าเล่นพวกกราฟฟิก ทางที่ดีหากจะ up ครั้งต่อไปคงจะต้องเปลี่ยนหลายอย่างแล้วล่ะครับ (อาจจะเหมือนเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยก็ว่าได้)
tv_2007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 08:58:46 AM »

เครื่องมันก็ทำเต็มที่ของมันแล้วละครับ  แต่คุณอาจจะไปเปรียบเทียบกับคอมตัวใหม่ๆ ที่คุณใช้ในที่ทำงาน เลยคิดว่า คอมเราช้าก็เป็นได้ เครื่องตอนนั้น  กับเครื่องตอนนี้ ความแรงต่างกันเยอะครับ หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนบอร์ดเป็น p4 แต่ก็ต้องดูด้วยว่า แรม กับการ์ดจอ ที่เรามีนั้น ใช้ด้วยกันได้หรือเปล่า จะได้ประหยัดตังครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์