อยากหาศูนย์ซ่อม เครื่องอบผ้า Ariston
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 09:22:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาศูนย์ซ่อม เครื่องอบผ้า Ariston  (อ่าน 11913 ครั้ง)
aooddy
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 02:34:17 PM »

ศูนย์ บริการ และหาซื้ออะไหล่ที่ไหนได้ครับ
เปิดร้านซักผ้า อบผ้าหยอดเหรียญ   อยู่ครับ
มีปัญหา เครื่องอบผ้า ยี่ห้อ Ariston รุ่น AV 100 สายพานขาดและใบพัดแตก หาอะไหล่มานานแล้ว
 ส่วน Zanssi  รุ่น TDS-372T สายพานคล้องตู้อบ ขาด     (มันกรอบ หมดอายุมันแล้วล่ะมั่งครับ)
ขอรบกวนช่างและผู้รู้ทั้งหลาย แนะนำด้วยครับ ลูกค้าจะมาอบเสียความรู้สึกเลยครับ หน้าฝนด้วยสิ
อยากหามาเปลี่ยนให้ลูกค้า ได้ใช้เร็วๆอ่ะครับ (ไม่ได้ยอร้านตัวเองนะครับ ที่นี่บริการ ซักอบหยอดเหรียญก็จริง ใครใคร่ฝากซักฝากอบได้ ไม่คิดค่าบริการครับ)(แต่ฝากเหรียญ ไว้ก็ดีครับ อิอิ กลัวหลงน่ะ) ก็พอซ่อมเองได้บ้าง  หลายครั้งแล้วล่ะ  ยกเว้นถอดถัง ไม่มีเครื่องมืออ่ะครับ
หาอะไหล่ร้านทั่วไปก็ไม่มีครับ ช่วยหน่อยนะครับ    ร้านอยู่แถวม.ราม 2  สวนหลวง ร.9   อุดมสุข บางนา 

prasongdee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 10:15:05 AM »

สายพานสามารถเอาของเก่าไปเทียบเบอร์ได้ซึ่งสามารหาซื้อได้ที่ร้านขายอะหลั่ยรถยนต์ได้ครับส่วนใบพัดต้องของบริษัทครับลองติดต่อร้านตัวแทนจำหน่ายหรือลองค้นหาใน
 google ดูครับ
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 09:46:54 PM »

สายพานรถยนต์จะแข็งกว่าสายพานเครื่องซักผ้านะครับ ผมว่าให้ใช้สายพานสำหรับเครื่องซักผ้าน่าจะดีกว่า ลองถอดมาแล้วไปเดินแถวบ้านหม้อดูครับ มีร้านขายอะไหล่เครื่องซักผ้าหลายร้าน
prasongdee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:51:23 AM »

สายพานไม่มีการแบ่งประเภทใช้กับเครื่องยนต์หรือเครื่องซักผ้าหรอกครับสายพานนั้นจะมี SPEC โดยบอกเป็นเบอร์ครับถ้าใช้ยี่ห้อที่มีมาตรฐานเช่น BANDO,MITSUBOSHI ก็ราคาแพงใช้งานทนครับแต่ถ้าใช้ ตราหมาหรือปลาวาฬ ก็จะแข็งและเสียง่ายราคาถูก แต่ของ BANDO , MITSUBOSHI ก็มีของปลอมนะครับ
ระวังด้วย
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 11:18:27 AM »

---ขอบทุกคำแนะนำครับ 
สายพานของ Zanussi เจอตัวแล้วครับ เผอิญเป็นบริษัท ในเครือ Electrolux นี่เอง สอบถามไปที่ศูนย์ ราคา 900 กว่าบาทครับ ปัญหาคือ ของไม่มีครับ ต้องรอ Order
คาดว่า อาทิตย์ 2 อาทิตย์ครับ  เจออุปสรรคอีกแระ ส่วน Ariston สายพานของเก่า หายครับ ว่าจะใช้เชือกวัดเส้นรอบวง แล้วเอาไปเทียบดู
พรุ่งนี้จะลองไปเดินบ้านหม้อดู มีใครพอรู้จักร้านขายอะไหล่ ตัวนี้บ้างครับ บอกชื่อร้าน แผนที่ได้ ยิ่งดีเลยครับ 
ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ ท่านครับ
prasongdee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 08:20:47 PM »

ดูเบอร์ที่สายพานหรือเอาสายพานไปเทียบได้ที่ร้านขายอะหลั่ยรถยนต์หรือจะเข้าบ้านหม้อก็ได้แต่ผมเคยซื้อที่ร้านอะหลั่ยยนต์ราคาถูกกว่าครับ
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 02:06:17 PM »

-ขอบคุณ    คุณ   prasongdee  ครับ
โทษที บอกรุ่น ผิด ครับ    ที่ถูก คือ Ariston Model: A111V  ผมลอง Seach หา Web Google ได้ตามนี้ครับ
http://www.spares2go.co.uk/browse-ARISTON-A111V-1915_H7_POLY_V_BELT-m191-p5772-s10749.htm

จากWeb ด้านบน
Manufacturer:  ARISTON 
Model Number:  A111V 
Part:  1915 H7 POLY V BELT 
แต่มันเป็น Web นอก ถ้าสั่งซื้อคงลำบาก
ขอถาม ฉงน
ตรง part คือเลข 1915 H7    หมายถึง  เส็นรอบวงยาว 1915 มิลลิเมตร  ตัว H7 คือหน้ากว้างหรือความหนา  ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าวครับ
แล้วเราไปหาตามร้าน อะไหล่ยนต์ บอกเขาแค่ว่า 1915 H7  ได้ใช่มั๊ยครับ คือไม่มีอไหล่เก่าอะครับ
prasongdee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 10:15:05 PM »

คุณลองวัดร่องของ PULLEY เครื่องซักผ้าดูก่อนว่ขนาดร่องเท่ากับสายพานรุ่นไหน ส่วนความยาวคุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 07:24:59 PM »

-ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  สั่งซื้อจากนอกครับ  ราคาถูกกว่าไทยอีกแนะ
พอดีมีเพื่อนเป็น สมาชิก Ebay อ่ะ ถ้าสินค้าหายากๆ ลองเข้าไปหาดูนะครับ เป็นอีกทางเลือก
ไม่เกิน 7วันก็ได้รับของแล้ว
http://search.ebay.com/ariston_W0QQfclZ1QQfrppZ100QQsacatZ1497
สั่งได้ตามรุ่นเป๊ะๆ      เครื่องอบตอนนี้ใช้งานอยู่ครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์