ทำยังไงให้ KARAOK VOL.14 อ่านซาวฟรอนได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:57:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้ KARAOK VOL.14 อ่านซาวฟรอนได้ครับ  (อ่าน 14598 ครั้ง)
weeray
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 01:26:42 PM »

ทำยังไงให้ KARAOK VOL.14 อ่านซาวฟรอนได้ครับ (notebook hp 2604tx)

thaiworkman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 08:42:10 PM »

ใช้โปรแกรมอะไรครับ
DONG 77
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 10:29:17 PM »

อยากรู้เช่นกันครับ  ของผมโปรแกม  All  in one  โปรดชี้แนะด้วย
thaiworkman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:13:16 AM »

ลองไปดูที่  http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?board=3.0
              http://advance.exteen.com/20070524/midi
ผมยังไม่เคยลองใช้ all in one ตอนนี้ผมใช้ sonar แยกเสียงมาจอยกับ soundfront
ใช้ได้กับอีกหลายๆโปรแกรม ขอศึกษา all in one ก่อน
wormkung
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 09:16:00 AM »

All in one(free program) เป็นโปรแกรมที่เล่นซาวด์ฟอนด์ไม่ได้น่ะครับ
ส่วนตัวโปรแกรมในค่ายเดียวกันที่เล่นซาวด์ฟอนด์ได้จะเป็น Extreme Karaoke (not free program)
ถ้าใช้ all in one แนะนำให้ลง Roland virtual sound convast อะไรนี่แร่ะ เป็นโปรแกรมตกแต่งเสียง midi ก่อนส่งออก เสียงจะดีขึ้นอีกนิด(ดีกว่าออกจาก การ์ดเสียงโดยตรง)

หนุ่มเมืองวาปีปทุม
ศิริคอมพ์&มิวสิค
รับซ่อม/จำหน่าย..คอมพิวเตอร์ Notebook พรินเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกชนิด..
บริการ..เครื่องเสียง..คาราโอเกะ..ในงานพิธีต่างๆ..
Tel.087-3590864
ติดต่อ..องค์การบริหารส่วนตำบลแคน  159 บ้านตำแย ม.2 ต.แคน อ.วาปีปทุม จ.มหาสารคาม 44120
thaiworkman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 09:29:21 AM »

เมื่อวานลองใช้ all in one กับ sonar แยกเสียงมาจอยกับ soundfront
ใช้ได้ครับ
pongpitak101
member
*

คะแนน0

กะซาง

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 10:33:12 AM »

เล่นผ่านซาวด์การ์ดสิครับ ถ้าเครื่องไม่แรงก็สามารถเล่นผ่านได้   แต่ต้องไปหาซาวด์การ์ดดีๆสักตัวน่ะครับ

ลองไปตามหาที่นี่ครับ แนะนำทุกโปรแกรมคาราโอเกะครับ
  http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?board=20.0  ความรู้เครื่องเสียงเพียบเหมือนกันครับ

jj sound
wormkung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 01:06:25 PM »

เล่นผ่านซาวด์การ์ดสิครับ ถ้าเครื่องไม่แรงก็สามารถเล่นผ่านได้   แต่ต้องไปหาซาวด์การ์ดดีๆสักตัวน่ะครับ

ลองไปตามหาที่นี่ครับ แนะนำทุกโปรแกรมคาราโอเกะครับ
  http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?board=20.0  ความรู้เครื่องเสียงเพียบเหมือนกันครับ

ถึงซาวด์การ์ดจะดีแค่ไหน แต่ถ้าคุณยังไฟล์ midi โดยตรง มันก็ยังได้แค่ เสียงดนตรี(เลียนแบบ) 16 ช่อง(เครื่องดนตรี)นั่นคือหลักการของ midi (เพื่อลดขนาดไฟล์)
เลยมีคนคิดว่าทำอย่างไถึงจะให้เสียง midi ออกมาใกล้เคียงเสียงดนตรีให้มากที่สุด เลยมีการทำไฟล์เสียงดนตรีแต่ละชิ้นขึ้นมา ในรูปแบบ เป็น wave แล้วตั้งชื่อว่า ซาวด์ฟอนด์ (SF) แล้วหาโปรแกรมที่เทียบเคียงไฟล์ midi และ ซาวด์ฟอนด์ โดยให้อ่าน midi แล้วไปเทียบกับ ซาวด์ฟอนด์ ว่าเป็นเสียงเครื่องดนตรีชนิดไหนแล้วส่งเสียงจากซาวด์ฟอนด์ออกไป (เสียงจะดีขึ้นมากและสมจริงสมจังขึ้นอีก)
ข้อดของซาวด์ฟอนด์...1.ให้เสียงของ midi ที่ดีมากๆๆ
                     2. แม้เป็นซาวด์การ์ดออนบอร์ดก็เล่นได้
ข้อเสีย...1.เป็นไฟล์ที่ขนาดใหญ่เมื่อโหลดร่วมกับโปรแกรมคาราโอเกะที่เล่นซาวด์ฟอนด์ได้ จะกินแรมอย่างมหาศาล
         2.เครื่องที่เล่นโปรแกรมต้องเสปคสูงพอควร(แรมเยอะ ซีพียูแรง ไม่งั้นเวลาเรียกใช้งานเพลงจะกระตุก)
         3. บลาาๆๆ...ยังคิดไม่ออก(อิอิ)
ข้อแนะนำ.หากท่านมีซาวด์การ์ดยี่ห้อดังๆๆดีๆๆ แล้วลองเล่นกับคาราโอเกะ+ซาวด์ฟอนด์ รับรองกระหึ่ม.......คร้าบบบบเสียงนี่แน่นบึ๊ก.....

รับซ่อม/จำหน่าย..คอมพิวเตอร์ Notebook พรินเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกชนิด..
บริการ..เครื่องเสียง..คาราโอเกะ..ในงานพิธีต่างๆ..
ติดต่อ..องค์การบริหารส่วนตำบลแคน  159 บ้านตำแย ม.2 ต.แคน อ.วาปีปทุม จ.มหาสารคาม 44120
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 02:13:10 PM »

เรียนคุณ wormkung เวลาตอบกระทู้ให้กดตรง ตอบ นะครับ ไม่ใช่ อ้างถึง นะครับ  ขอบคุณ

wormkung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 02:32:30 PM »

ขอโทษนะครับ...
.....
ที่อ้างถึงข้างบน เพราะอยากให้คนมาตอบทราบถึงประเด็นการตอบคำถามน่ะครับ
(เจ้าของกระทู้ตั้งถามในส่วนการเล่นซาวด์ฟอนด์)ส่วนการที่จะมีการ์ดเสียงดีหรือไม่ดี นั่นอีกประเด็นหนึ่ง

thaiworkman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 08:55:45 PM »

ผมว่าพี่เปลี่ยนโปรแกรมดีกว่า เอาที่สามารถเล่น soundfront ได้
ถูกกว่าไปซื้อ soundcard-usb นะผมว่า เยี่ยมมาก
wormkung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 10:34:36 AM »

extreme karaoke
key ละ 500 บาท ติดต่อผู้จัดจำหน่ายเลยครับ
เสียงดีลูกเล่นเยอะ
รับรองไม่ผิดหวัง..
หรือไม่ถ้าท่านเป็นสมาชิกเว็บบิท อยู่ โหลดได้เยยมีให้โหลดเยอะแยะในบิท

weeray
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:33:31 PM »

ตั้งกระทู้ไว้ ไม่ได้เข้ามาตั้งนาน ตกลงว่าของผมนี่เล่นไม่ได้ใช่ไหมครับ
แล้วจะใช้โปรแกรมไหนที่เล่นกับโน๊ตบุ๊คผมได้ (HP 2604TX) ขอทราบราคา พร้อม เบอร์ติดต่อหน่อยครับ
แล้วที่คุณ wormkung บอกว่าโหลดเวปบิทเยอะแยะ มีลิงค์ดาวโหลดไหมครับ รบกวนหน่อยครับ
wormkung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 09:09:51 AM »

Extreme โหลดได้ที่นี่
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?PHPSESSID=3d09f5f6a027235bf75844ec01f45b58&
ส่วนคีย์ licence ให้ติดต่อเจ้าของผู้พัฒนาโปรแกรมในเว็บมีบอก
โน้ตบุคเล่นได้ไหม..ให้ดูที่แรมว่า 1GB ขึ้นไปไหมและความเร็ว cpu ไม่ต่ำกว่า 1 Ghz
ส่วนเว็บบิทนั้น..ท่านต้องเป็นสมาชิกก่อนอยู่แล้ว (เค้าห้ามนำ url เว็บมาเปิดเผยในเว็บเปิด)

samasuk
member
*

คะแนน0

รักกันไว้เถิด

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:21:10 PM »

ของผมก็เป็นโน๊ตบุ๊คครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆผมอยากจะเล่นให้ฟังเหลือเกิน เสียงเหมือนเล่นสดเลย เพราะผมเล่นมาหลายโปรแกรมครับ และหาข้อมูลมาหลายเว็ปมาก ถ้าใช้กับ ALL IN ONE ผมใช้ speedsoft vsample ครับ
โดยการให้ vsample เล่น ซาวน์ฟ้อนท์ แล้วเซ็ทให้ ALL IN ONE เล่นแล้วเสียงไปออกที่ vsample ครับ
ส่วนวิธีการเซ็ทนั้น มีบอกใว้หลายเว็บครับ เช่นเว็บ บ้านออนซอนครับ (ขออภัยที่ไม่ได้ตอบแบบละเอียดมากนะครับ เพราะผมตอบกระทู้ในขณะที่ทำงานอยู่ครับ) หรืออีกหนึ่งทางเลือกนะครับ
ลองโหลดโปรแกรม ลิเกซิ่ง คาราโอเกะ มาใช้สิครับ เป็นโปรแกรมฟรี สร้างและพัฒนาโดยคุณ GAMO มั้งครับ
ถ้าจำไม่ผิด โปรแกรมนี้สามารถโหลด ซาวน์ฟ้อน มาเล่นได้เลยครับ เสียงดีมากครับ และลูกเล่นก็เยอะ
ไม่แพ้โปรแกรมที่เขาทำขายเลยครับ ลองเสิร์ชคำว่า Like-Sing ในกูเกิ้ลนะครับ รับรองเจอแน่นอนครับ

เดี๋ยวก็รู้ หมู่หรือหมวด
wormkung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:16:53 PM »

ของผมก็เป็นโน๊ตบุ๊คครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆผมอยากจะเล่นให้ฟังเหลือเกิน เสียงเหมือนเล่นสดเลย เพราะผมเล่นมาหลายโปรแกรมครับ และหาข้อมูลมาหลายเว็ปมาก ถ้าใช้กับ ALL IN ONE ผมใช้ speedsoft vsample ครับ
โดยการให้ vsample เล่น ซาวน์ฟ้อนท์ แล้วเซ็ทให้ ALL IN ONE เล่นแล้วเสียงไปออกที่ vsample ครับ
ส่วนวิธีการเซ็ทนั้น มีบอกใว้หลายเว็บครับ เช่นเว็บ บ้านออนซอนครับ (ขออภัยที่ไม่ได้ตอบแบบละเอียดมากนะครับ เพราะผมตอบกระทู้ในขณะที่ทำงานอยู่ครับ) หรืออีกหนึ่งทางเลือกนะครับ
ลองโหลดโปรแกรม ลิเกซิ่ง คาราโอเกะ มาใช้สิครับ เป็นโปรแกรมฟรี สร้างและพัฒนาโดยคุณ GAMO มั้งครับ
ถ้าจำไม่ผิด โปรแกรมนี้สามารถโหลด ซาวน์ฟ้อน มาเล่นได้เลยครับ เสียงดีมากครับ และลูกเล่นก็เยอะ
ไม่แพ้โปรแกรมที่เขาทำขายเลยครับ ลองเสิร์ชคำว่า Like-Sing ในกูเกิ้ลนะครับ รับรองเจอแน่นอนครับ
...........
แรม โน้ตบุคท่านเท่าไหร่ครับ
กี่ MB

weeray
member
*

คะแนน3

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 08:09:23 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำครับ จะลอง extreme ดูครับ แรม 2g cpu 1.5 น่าจะไหว  ขอบคุณ ขอบคุณ
samasuk
member
*

คะแนน0

รักกันไว้เถิด

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:22:00 PM »

โน๊ตบุ๊คผม CPU AMD turion x2 1.8  DDR2 RAM 3 GHz ครับ

เดี๋ยวก็รู้ หมู่หรือหมวด
chaicaraudio
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 10:19:31 AM »

เล่น BoMusic Karaoke สิครับ เวอร์ชั่น 606 เล่นซาวฟ้อนได้ด้วย แล้วยังมีซาวฟ้อนให้โหลดด้วย http://www.bomusic-karaoke.com/
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 03:51:13 PM »

นี่มันห้อง ถามขตอบเครื่องเสียงนิ่ครับ  ทำไมแปรสภาพเป็นห้องโปรแกรมแล้วล่ะ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
weeray
member
*

คะแนน3

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 05:33:04 PM »

ถ้าไม่เหมาะสมต้องขออภัยครับ ขอปิดกระทู้ตรงนี้ละกัน
อาจารย์น้อยลบกระทู้ได้เลยครับ
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 11:25:15 AM »

ผมใช้ตัวนี้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์