CD มากับรถ VIGO ทำสายปรีเอาท์ จากแผ่นปริ้นได้หรือเปล่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 11:51:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CD มากับรถ VIGO ทำสายปรีเอาท์ จากแผ่นปริ้นได้หรือเปล่า  (อ่าน 7281 ครั้ง)
sukit1234
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 08:20:57 PM »

ท่านใดพอมีวงจร ของ CD มากับรถ VIGO  พอจะจุดบัดกรีสาย แจ๊ค RCA เพื่อทำปรีเอาท์ ต่อเข้าเพาเวอร์แอมป์ ขับซับ หรือเปล่าครับไม่อยากเปลี่ยนเครื่อง CD     หรือมีวิธีการอย่าง ไร กวนแนะนำด้วยนะครับ

nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:05:40 PM »

ไม่ได้มาตอบ ขอถามเพิ่มในนี้เลยนะครับ
อยากทราบว่าสายไฟเข้าด้านหลังเครื่อง CD สายไหนเป็นสายอะไรบ้าง เครื่องเค้าถอดมาตัดเหลือสายไฟสั้นนิดเดียว ลองต่อแล้วไฟไม่เข้า   Sad       Cheesy
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 08:06:19 AM »

ท่านใดพอมีวงจร ของ CD มากับรถ VIGO  พอจะจุดบัดกรีสาย แจ๊ค RCA เพื่อทำปรีเอาท์ ต่อเข้าเพาเวอร์แอมป์ ขับซับ หรือเปล่าครับไม่อยากเปลี่ยนเครื่อง CD     หรือมีวิธีการอย่าง ไร กวนแนะนำด้วยนะครับ
   แกะ/เปิดเครื่อง เอาสัญญาณ ก่อนเข้า ไอซีขยาย ครับถ้ามี สโครป ช่วยจะง่ายหน่อย   ดึงออก ทั้งหมดเลยครับ    ซ้าย-ขวา/หน้า/หลัง  4ชุด  หรือว่าจะเอามาเฉพาะ ชุดหลัง ไปใช้ขับ แอมป์ ก็ได้ ..ต้องใช้ปรีช่วยครับเพราะว่าสัญญาณ ค่อนข้างจะเบา  ---แล้วอย่าลืมดึง ไฟ  รีโมท ออกมาด้วย ครับ  ต่อครับ.......***ท่าน sukit1234 ครับ ถอดเครื่องออกมาแล้วดูสายไฟแล้วตอบ ท่าน nantawut ด้วยครับ Cheesy Smiley
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 10:36:59 AM »

ลองดูครับ ท่านnantawut ว่าอันใหน
sukit1234
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 02:07:55 PM »

ลองดูนะครับ รถผมยังไม่รื้อ ง่ายหรอก ต้องแอบ  ผบ. ทำ  Grin Roll Eyes
http://www.vigoclub.com/BoardTalk2.asp?id=Q000000331;DIYOld
sukit1234
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 02:12:50 PM »

ขอบคุณท่าน pkkel   มากนะ ครับ  ถ้ามีรูปให้ดูด่วยก็น่าจะดีครับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:01:41 AM »

ลองดูครับ ท่านnantawut ว่าอันใหน
  เป็นภาพบนครับ สงสัยเรียบร้อยซะแล้วครับผมเอาไฟเข้าตรงเส้นแดงกับดำและสายจากสวิทช์กุญแจเข้าเส้นสีเหลืองตรงช่องซ้ายครับที่บอกว่าเป็นลำโพงครับ เห็นสายมันเส้นใหญ่กว่าตรงช่องด้านขวาเลยเดาเอาครับ ที่จริงไม่น่าใจร้อนเลย เข้ามาถามก่อนก็ดีแหละ ไม่รู้ประกันจะรับไหม ข้างในคงไหม้แล้ว   Cheesy
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 12:11:13 AM »

จริงๆเมื่อก่อนผมเคยทำงานติดเครื่องเสียงรถมาแต่นานแล้ว  ไม่น่าพลาดเลย (ดูสีจากสายไฟไม่ได้แล้ว)  Cry Cry Cry Cry

คู่ที่1.. สายสีดำกับสายสีเหลืองทางด้านซ้ายเป็นสายลำโพงหลังซ้าย
คู่ที่2..สายสีแดงกับสายสีขาวเป็นสายลำโพงหลังฝั่งขวา
คู่ที่3..สายสีชมพูกับสายสีม่วงเป็นสายลำโพงหน้าฝั่งซ้าย
คู่ที่4..สายสีเขียวอ่อนกับสายสีฟ้า(น้ำเงิน)เป็นสายลำโพงหน้าฝั่งขวา
สายเดี่ยวสีน้ำตาลเป็นสายกาด์ว(สายลบ)
สายเดี่ยวสีเทาเป็นสายไฟจากสวิทย์(ไฟบวก)
สายเดี่ยวสีน้ำเงินคาดเหลืองเป็นสายไฟตรงจากแบตฯ(ไฟบวก)
สายสีเขียวเส้นเล็กอยู่ด้านล่างสายสีน้ำเงินคาดเหลืองเป็นสายไฟหรี่
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 08:08:59 AM »

ถ้าเป็นเครื่องที่ติดมากับรถป้ายแดง  หรือเขาเรียกว่า**วิทยุติดรถ** การเข้าสายไฟ สีสายไฟ  จะไม่เหมือน กันกับเครื่องตลาด ครับ แนะนำว่าถ้ามี เครื่อง แปลกๆเข้ามา ถ้าท่านไม่มั้นใจ ให้ถอดเครื่อง ดูตำแหน่งใต้ปริ้นเลย ต้องยอมครับ บางครั้ง อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง เป็นบางครั้ง แค่ ล้างหัว ง่ายๆแต่ไม่สามารถลองเครื่องได้ Angry หรือได้ก็เสี่ยงกับการเข้าไฟเหมือนกัน......   Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์