SONY จอเขียวและเห็นเส้นสบัดกลับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 08:52:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SONY จอเขียวและเห็นเส้นสบัดกลับ  (อ่าน 6730 ครั้ง)
มิตร
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 01:58:48 PM »

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับทีวี SONY รุ่น KV-2184S
ที่ซ่อมอยู่โดยขอเล่าอาการให้ทราบดังนี้
1.มาตอนแรกเปิดเครื่องไม่ติด  ได้ตรวจภาคจ่ายพบว่าไฟ 115v ปกติ แต่ N20  ขาด
   เลยเปลี่ยนใหม่ ก็ขาดอีก แต่ก่อนขาด สังเกตที่ขั้ว Flyback
มีไฟรั่วแว๊บเดียว
2.เลยใช้ Fuse ขนาด 3A ใส่แทน  N20   แล้วเปิดเครื่องก็ใช้ได้
พบว่ายังมีไฟรั่วบริเวณขั้ว      Flyback อยู่อีก จึงได้นำเทป 3 M
มาพันทับที่ขั้วก็ใช้ได้คือไฟไม่รั่วแล้ว
แต่สังเกตที่ภาพหน้าจอจะออกเป็นพื้นสีเขียวและเห็นเส้นสะบัดกลับสีเขียวทั่วหน้าจอแต่ภาพตัวคนยังมีให้เห็น
3.เช็คหลอดภาพโดยลอย KG แล้วสีเขียวหายไป ไม่เห็นเส้นสะบัดกลับ แสดงว่าจอ OK
4.ลองสลับบอร์ดที่ตูดหลอดภาพกับเครื่องที่ปกติแล้วก็ยังเหมือนเดิม
คิดว่าบอร์ดคงไม่เสีย เพราะนำบอร์ดไปใช้กับเครื่องอื่นก็ปกติ
   ซ่อมอยู่หลายวันยังวิเคราะห์ไม่ออกว่าเกิดจากสาเหตุใด
หาดูในกระทู้ก็ไม่เจอปัญหาแบบที่เป็นอยู่

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 02:09:27 PM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
มิตร
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 07:17:34 PM »

ผมทำตามที่อ.ถาวรแนะนำแล้ว คือลองถอด Tr Q202 ออก
ปรากฎว่าหายครับ แต่ภาพกลับเป็น ขาว-ดำ
เป็นเพราะว่ายังไม่ได้ใส่ Tr ตัวใหม่เข้าไปแทนหรือเปล่า(ยังไม่มีอะไหล่)
หรือว่าต้องตรวจสอบจุดไหนเพิ่มอีกบ้างครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:50:56 AM »

ไม่เกี่ยวครับตัวนี้อาจจะไม่เสีย อาจจะเป็นสาเหตเดียวกันกับไม่มีสีด้วย ตัวนี้เป็นแค่ตัวขับดิสเพลย์เท่านั้น แต่ส่วนที่มีผลเกี่ยวกับดิสเพลย์และสีคือฮอร์พั้ล้ท์ที่ป้อนกลับมาจากฮอร์เอ้าท์ครับ  การวิเคราะอาการเสียจะต้องวิเคราะสิ่งที่มันเกี่ยวข้องกันครับ    แต่ภาคสีมันก็อาจจะเกิดจากธิมเมอร์ไม่ดีก็ได้ แต่ควรเช็คสาเหตที่มันร่วมกันก่อน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
มิตร
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:58:06 AM »

รบกวนท่าน e21xeq หรือท่านอื่นๆ ช่วยเหลือด้วยนะครับ
ไปไม่ถูกแล้ว ไม่รู้ว่า IC จังเกิ้ล เสียหรือเปล่าครับ แต่ภาพก็ปกติ
เพียงแต่ยังไม่มีสี  หรือว่าต้องใส่ Tr Q202 ก่อน เกี่ยวข้องกันหรือไม่ครับ

member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 09:13:33 AM »

ซ่อมให้ดิสเพลย์ออนสกรีนมันออกก่อนครับเรื่องสีเอาไว้ทีหลัง ไม่งั้นเสียเวลาหลงทางครับ
   ส่วนTRตัวนี้ก็เอายาสามัญประจำร้านใส่ไปได้ครับ C1815

มิตร
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 09:24:24 AM »

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
ผมถอด Tr Q202 มาวัดขา C กับ E เข็มมิเตอร์ขึ้นประมาณ 100 โอห์ม สลับสายวัดแล้ว
ก็ขึ้นประมาณนี้ คิดว่าเสียแน่ๆ ครับ และที่อ.ถาวรได้แนะนำมานั้น
ต้องขอขอบคุณมาก หากแต่ชี้จุดให้แคบลงหน่อยได้มั้ยครับว่าควรตรวจเช็ค
อุปกรณ์ตัวไหนบ้าง เนื่องจากผมห่างเวทีมานาน ไม่ได้ทำเป็นอาชีพและเป็นเครื่องที่ป้าผมใช้อยู่
อยากจะซ่อมให้ไว้แกดูละครครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 10:58:11 AM »

เปลี่ยนธิมเมอร์ตัวนี้เลย

มิตร
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 06:11:42 AM »

ขอแจ้งผลให้อ.ถาวรทราบครับ
ผมได้ลองเปลี่ยน Tr Q 202 โดยใช้ Tr 2SC1815 แทนตามที่อ.แนะนำ
ปรากฎว่าภาพสีเป็นปกติแล้วครับ จากนั้นก็ปรับ White Balance อีกนิดหน่อย
ก็เป็นอันเรียบร้อย  ผมจึงขอสรุปสาเหตุหลักได้ดังนี้
1. การที่ N20 ขาด เกิดจาก ไฟสูงรั่วบริเวณ Flyback
2. พอใช้ Fuse 3 A แทน N20 ก็มีไฟสูงออก แต่ไฟสูงรั่ว เพราะ Flyback มีรอยร้าว
3. ได้ทำการแก้ไขไฟสูงรั่วโดยใช้เทปพันที่ขั้ว  ภาพออกเป็นพื้นเขียวและเห็นเส้นสบัดกลับ
4. ขณะที่ไฟสูงรั่วส่งผลทำให้ Q 202 ซึ่งทำหน้าที่เป็น Display buffer โดยรับสัญญาณ
    OSD จาก CPU ส่งไปยัง G drive แสดงผลที่จอภาพเป็นตัวหนังสือสีเขียว เกิดรั่วจึงเป็น
    เหตุให้ไฟที่ขา B ของ Tr G drive สูงขึ้นถึง 4.3 V ส่งผลทำให้ปืนสีเขียวนำกระแสมากขึ้น
    ( ภาพจึงออกดูเขียวๆ )
สุดท้ายต้องขอขอบคุณอ.ถาวร ( ผู้รู้จริงและไม่หวงวิชา ) มากนะครับที่กรุณาให้คำแนะนำที่เป็น
ประโยชน์ต่อผมและส่วนรวม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์