พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกครับ ช่วยอธิบายวงจรนี้ให้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:16:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกครับ ช่วยอธิบายวงจรนี้ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4425 ครั้ง)
ko999
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 01:37:19 PM »

พอดีกำลังซ่อมอยู่  ครับวงจรคล้ายๆกันครับ ของแอมป์รถยนต์ซูเลค อยากรู้ว่ามันทำงานยังไงไฟเข้าขาไหน ออกขาไหนของ ไอชี และสัญญาณเข้า-ออกขาไหน ขอบคุณครับ

ko999
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 02:30:38 PM »

หลักการทำงาน ทำงานยังไง ทำไมมีแต่ VCC+ ไม่มี VCC-หละครับ ขอบคุณครับ
ko999
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 03:40:03 PM »

อีกวงจรครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ
cappro
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:44:31 PM »

บริด  คลาสดีเขาใช้ไฟ  +G-  ที่ไหนกันเล่า  ก้ใช้แค่  +-  ครับ  ส่านกลาวนั้นอาไว้ให้  เกตไดรฌฉยๆๆ  ต้องดูให้ดี 
tinglee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 11:09:30 AM »

เคยเห็นพี่เยาว์นโพสไว้นานแล้ว น่าจะเป็นวงจรออสซิเลตด้วยตัวเอง แต่ก็เห็นเว็ปนอกทดลองทำบอกว่าไม่ออสซิเลต พอดีมีไอซีตัวนี้อยู่ตัวนึงว่าจะทำรถไฟฟ้าเล่นครับ

คุณ ko999 ครับ ที่ขา 6 ,7 input ต้องเป็นสัญญาณพัลส์ หรือ PWM เท่านั้นครับ ผมเคยเข้าใจว่าเป็นสัญญาณเสียงลองแต่ไม่ใช่ เลยไปดูดาต้าชีตอีกทีก็เลยป้อนสัญญาณที่โมดูเลตแล้ว จากออสซิเลเตอร์อื่นๆก็สามารถไดร์เฟสได้ครับ

จากวงจรข้างบนผมเองยังไม่ได้ทดลองเลย ก็อยากทราบเหมือนกันว่าวงจรนี้ออสซิเลตตัวเองรึเปล่าที่กี่k ยังไงถ้าพี่เยาว์นเข้ามาช่วยอธิบายด้วยครับ
ko999
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:17:30 PM »

Cheesy Cheesy  แล้วสัญญาณ เสียงจะไปเข้าตรงไหนหละ เนี้ย จะลองพยายามต่อไป  Cheesy
tinglee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 03:01:59 AM »

HIP4080 เป็นไอซีเกตไดร์ฟูลบริจต์เท่านั้นครับ สัญญาณที่เข้าต้องเป็นพัลส์เท่านั้นครับ 

คลาสดีทำงานในลักษณะการสวิชต์ที่ความถี่โมดูเลตค่าหนึ่ง แต่จะทำงานโดยเปลี่ยนความกว้างของพัลส์ตามลักษณะสัญญาณเสียงครับสุดท้ายกรองความถี่สูงอีกทีให้คงเหลือแต่สัญญาณเสียงขนาดและกำลังสูงขึ้นครับ  ปัจจุบันนิยมกันสองลักษณะครับ คือ
 #นำสัญญาณเสียงมาเปรียบเทียบ(comparator)กับออสซิเลเตอร์สํญญาณสามเหลียมที่ความถี่สูงๆค่าหนึ่งครับ
 #ไม่ใช้ออสซิเลเตอร์ภายนอกมาเปรียบเทียบ แต่สามารถออสซิเลเตอร์ได้ด้วยตัวเอง (self oscillation) ผมไม่แน่ใจว่าวงจรข้างบนเป็นประเภทนี้หรือเปล่า ต้องถามผู้เคยทดลองหรือsimulate จากโปรแกรมอีกทีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์