สอบถามทีวีPANASONIC MODELTC-21W99B-Mหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 09:06:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทีวีPANASONIC MODELTC-21W99B-Mหน่อยครับ  (อ่าน 2835 ครั้ง)
blues
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 07:24:43 PM »

อาการที่เจอคือไอซีเวอร์เสียน่ะครับผมเปลี่ยนแล้วลองวัดไฟที่ขาCฮอร์เอาวัดไฟได้141Vน่ะครับส่วนภาพปกติเสียงปกติเลยอยากทราบว่าไฟเกินไป1Vจะมีผมอะไรไหมครับผมลองเอามือแตะที่ตัวTRก็ไม่ร้อนมากน่ะครับ  แล้วปกติไอซีเวอร์ร้อนมากไหมครับตัวที่ผมซ่อมอยู่ไอซีเวอร์ร้อนมากเลยครับผมกลัวเปลี่ยนไปแล้วจะเสียอีกน่ะครับ Cry

อุทิศ บ้านช่าง-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน261

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 08:44:50 PM »

ไฟ ที่วัดได้ไม่ต้องกังวลแล้วครับ  แต่ควรวัดที่ C  b+ ครับไม่แนะนำให้วัดที่ขา c  horout  เพราะว่าขณะที่เครื่องทำงาน ไฟ ดีซี ที่ขา c จะกลายเป็น เอซีโวลท์สูง ครับ
ส่วน ic VER ที่ร้อน ต้องวัดแรงไฟที่เลี้ยงไอซีด้วยว่าปกติหรือเปล่า
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 09:06:36 PM »

อ้างถึง
ส่วน ic VER ที่ร้อน ต้องวัดแรงไฟที่เลี้ยงไอซีด้วยว่าปกติหรือเปล่า
        นั่นแหละใช่เลยครับ
                  แต่ขอเพิ่มเติมนะครับ  ซึ่งถ้าไฟเลี้ยง IC Vert เกิน   ให้ลองวัดไฟหลังฟลายแบ็คขาอื่นๆดูด้วยนะครับ  จากที่เคยเจอมานะครับ
                           ถ้าไฟ B+ มีปกติ ( 1V - 2V ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ ) แต่ไฟหลังฟลายแบ็คมากเกินกว่าปกติ ให้มองไปที่ C Damper เลยครับ อันดับแรก เพราะ C Damper ทำหน้าที่กรองความถี่สูงลงกราวด์ด้วย ซึ่งก็ทำหน้าที่คล้ายๆกับ Hi Pass Filter ถ้าค่า C Damper มีค่าลดลง จะทำให้ความถี่ Switching Hor Out มีมากกว่าเก่า ทีนี้ไฟหลังฟลายแบ็คที่ผลิตออกมาก็จะมีมากกว่าปกติ ซึ่งโดยส่วนมากอีกเช่นกันที่ IC Vert จะต้องไปก่อนเพื่อน
                                      แต่ถ้าลองเปลี่ยน C Damper แล้วยังไม่หาย ให้ลองเปลี่ยน TR Hor Out ด้วยครับ เพราะก็มีผลกับการผลิตความถี่เช่นกันนะครับ
                                              ลองดูนะครับ
ptk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 10:01:05 PM »

ลองเปิดทิ้งไว้สัก 3 ชั่วโมงเดี๋ยวก็รู้ถ้ารอดก็รอดไม่รอดค่อยหากันใหม่  แต่การวัดไฟที่ขา C ของทรานซิสเตอร์ไม่ค่อยถูกต้องนักและไฟที่วัดได้ก็จะมากกว่าความเป็นจริงเพราะรวมเอาพัลส์ที่ฮอร์กำเนิดมารวมอีกด้วย  ทางที่ดีหากวัดไฟเลี้ยงฮอร์ต้องวัดที่ขั้วบวกของคอนเดนเซอร์กรองไฟ 140 โวลต์ครับ
blues
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 02:47:41 PM »

ตอนนี้ผมเปิดไว้ประมาณ2ช.มแล้วครับยังไม่ผิดปกติเลยส่วนไฟเลี้ยงไอซีเวอร์ได้23vครับขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกๆคำแนะนำ Smiley Cheesy
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 02:58:46 PM »

อ้างถึง
ลองวัดไฟที่ขา C ฮอร์เอาวัดไฟได้141V

ถ้าท่านจะวัดไฟที่ขา C ฮอร์เอ้าท์ ให้ท่านปลดฮอร์เอ้าท์ออกจากวงจรก่อนนะครับ............ Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์