ขอคำแนะนำเรื่อง Spider หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 07, 2024, 03:09:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง Spider หน่อยครับ  (อ่าน 2927 ครั้ง)
quattro
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 05:09:51 PM »

คือผมได้นำลำโพงไปเปลี่ยนชุด recone kit มาทั้งชุด ซึ่งรุ่นเดิมมันไม่มีจำหน่ายแล้วทั้ง driver และชุด recone

ช่างเค้าเลยเปลี่ยนชุด recone ของรุ่นใหม่มาให้ ซึ่งก็ใช้งานได้ แต่ปัญหาคือ Bass น้อยกว่าเดิมมาก เสียงกลางมากว่าเดิม

ผมถอด driver มาสังเกตุดู ปรากฏว่า spider ของตัวที่เปลี่ยนมาใหม่มันแข็งกว่าตัวเดิมมาก ทำให้ cone ขยับตัวได้น้อย

พอจะมีวิธีใช้สารประกอบหรือน้ำยาอะไร ทำให้ spider มันนิ่มลงบ้างได้มั๊ยครับ เช่น thinner น้ามันสน หรืออะไรที่พอช่วยได้

ผมคงปรับแต่งแค่ช่วงกลางๆของ spider ไม่เข้าไปแถว voice coil และรอบนอกที่ยึดกับ frame

ขอคำแนะนำผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ ขอบคุณมาก ขอบคุณ

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 06:27:55 PM »

ความเห็นผม  ว่าทํายากนะspiderแผ่นเดียวกันน่ะคือส่วนหนึ่งนิ่ม และส่วนหนึ่งแข็งน่ะ
st-sound
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:15:28 PM »

ผมชอบนะครับ spider แข็ง เพราะ voil เวลามันขยับจะได้แม่ยำ รองสังเกตเวลาเปิดดัง ๆ เห็นลำโพงมันขยำแล้วบางทีก็เห็นใจมันเหมือนกัน ผมใช้อยู่ดอกของ GIP 1899 spider 2 ชั้น ใส่ตู้ W เล่นดนตรีผมว่าอัดมันดี เห็นอีกวงเขาเปลียนใช้ของ sammi spider ตั้ง 3 ชั้น เห็นเขาบอก ก็เลยว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน แต่ถ้า spider แข็งแล้วใส่ตู้แบบอื่นก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร แต่ W ok เลย  ดีใจจัง
quattro
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:25:06 PM »

แหะๆ...พอดีลำโพงผมมันขนาดแค่ 6.5" เองครับ ใช้ฟังภายในบ้านน่ะครับ
เสียดายเสียงเดิมๆของมันน่ะครับ
ถ้าเป็น PA speaker ผมก็คงชอบเหมือนคุณ st-sound แหละครับ spider แข็งๆช่วยหยุด cone ได้ดีด้วยไม่ต้องพึ่ง damping factor จาก amp เพียงอย่างเดียว

เฮ้อ...เสียดายเสียงเดิมๆครับ เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์