น้ำยาวอยซ์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:57:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาวอยซ์  (อ่าน 5590 ครั้ง)
maison
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 10:51:10 PM »

อยากทราบว่าน้ำยาที่ใช้พันวอยซ์เป็นน้ำยาอะไรคับอยากทราบมากจริงๆ  Sad

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 07:49:26 AM »

ผมเห็นเค้าใช้ กาวด์ อีพ๊อกซี  A-B ชนิดขาวใส ผสมกัน ครับ ....ผมไม่เคยทำเอง..แต่เคยไปนั่งดูเพื่อนเค้าทำ...อะคับ
maison
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 10:01:40 AM »

เคยใช้แล้วแต่ไม่ทนความร้อน เปิดแป็ปเดียวลวดหลุด แต่ขอบคุณที่ตอนผมนะคับ
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 11:52:33 AM »

ขอบคุณครับคุณmaison ที่สนใจ  อันนั้นเป็นข้อมูลของเมืองไทยครับ ที่ท่าน และก็ผม ได้รับ  จริงๆแล้วนี่นะครับถ้าเป็นของนอก  เมืองนอก  เค้าจะมี เส้นลวดที่ที่มีน้ำยาเคลือบติดมากับเส้นลวดทองแดงเลยเมื่อพันได้ที่แล้ว..เค้าก็จะเอา วอยล์ ที่พันเสร็จแล้วนั้นๆไปเข้า ตู้ อบ อีกทีเพื่อให้ความร้อน ไป หลอมละลาย กาวด์ หรือจะเรียกว่าน้ำยาพิเศษ ที่ว่านี้ ติดกันครับ ซึ่งลวดที่ว่านี้จะมีราคาค่อนข้างแพงมาก //และเมื่อสั่งเข้ามาเก็บไว้ในร้านก็จะมีปัญหาเรื่อง ของน้ำยาที่ติดมากับเส้นลวดเสื่อมได้ จึงต้องเก็บรักษาในที่ๆ อากาศกำหนด ครับ   ส่วนมากก็ มัก มีคำถามเสมอว่า...พันวอยล์..ทำไมเปิดแรงๆแล้วชอบหลุด ครับ....มีข้อสังเกตุและสงสัยหรือเปล่าครับ  คือว่า..ทำไมมันจึงชอบหลุดเมื่อเราเปิดแรงๆ  ก็มีคำตอบแบบสั้นๆว่า กาวด์ ไม่ดีใช่หรือเปล่าครับ  จริงๆก็มีหลายสาเหตุ ของการหลุด จากที่ผมเรียนมาจาก  ....UFO... Angry คือว่า  ความร้อนเป็นตัวหลักครับที่ทำให้หลุด แล้วเราจะทำอย่างไรจึงจะแก้ปัญหา ความร้อนครับ   ส่วนมากที่ช่างเค้าแอบทำกันโดยที่เราเป็นลูกค้าไม่ทราบก็คือ ส่วมมากจะมีปัญหากับ  SUB รถยนต์   แทนที่จะพันเป็น 4 โอหม์ ก็พัน เป็น 6 โอหม์ ซะ//จาก 6 โอหม์ ก็พันเป็น 8 โอหม์ ซะ นั้นก็ พอเข้าใจนะครับ ว่าเพราะอะไร ก็คือ โอหม์น้อยๆความร้อนก็ย่อมมากครับ  เมื่อพันโอหม์สูงแล้วความร้อนก็จะน้อยครับ ...และอีกสาเหตุนึงที่ช่างมักจะมองข้ามคือเรื่องของ  แม่เหล็ก คุณภาพความเข็มข้น  น้อยลงจากการที่เปิด จนร้อนแล้วก็ วอยล์ไหม้ มันก็เสื่อม พันวอยล์ตัวใหม่ใส่เข้าไป เปิดไม่นานร้อน ๆๆๆๆๆ วอยล์ก็หลุดๆๆได้  เห็นใหมครับว่ามันต่อเนื่องกันไปหมด  ปัจจุบันนี้ บริษัท ที่นำเข้าลำโพง เค้าเปลี่ยนกัน ยกชุดเลยครับ...................................
maison
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 12:31:44 PM »

น้ำยาพิเศษ ที่ว่ามีขายที่ไหนคับเขาเรียกว่าน้ำยาอะไรคับราคาแพงเท่าไร
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 12:45:29 PM »

มันเคลือบติดมากับ..เส้นลวดทองแดงครับ..เท่าที่ทราบยังไม่เห็นมีช่างเอามาพันกันครับ แต่ว่าอุตสาหกรรม ใหญ่ๆ น่าจะมี  เช่นว่าของ  บ.โอบอ้อม อุตสาหกรรม เป็นต้นครับ  แล้วท่านมีงานต้องใช้มากขนาดใหนครับ ในแต่ละ เบอร์  วอลลุ่ม ในการจัดทำ ถ้าท่านมากก็น่าจะสั่ง ให้ บ.โอบอ้อม อุตสาหกรรม  พันก็น่าจะได้  ...พัน/หมื่น/แสน ตัวเป็นต้น.. Cheesy
maison
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 12:30:12 PM »

นอกจากกาวด์ อีพ๊อกซี  A-B ชนิดขาวใส ช่างคนอื่นเขาใช้อะไรอีกบางคับพอจะมีไครบอกได้บาง ขอบคุณล่วงหน้า
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 12:37:04 PM »

พันเสร็จเอาไปชุบวานิช แขวนไว้ให้เหลือเคลือบบางๆ แล้วอบ  การอบก็ไม่ยาก เอาใส่ปี๊บขนม ที่ฝาปิดติดหลอดไฟ100-200วัตต์ ออบให่แห้ง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
maison
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 09:59:37 PM »

ขอบคุณมากคับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์