นายอำเภอสามารถรับ/บรรจุเข้างานทำงานราชการได้ไหม(ตำแหน่งไหนบ้าง)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:03:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายอำเภอสามารถรับ/บรรจุเข้างานทำงานราชการได้ไหม(ตำแหน่งไหนบ้าง)  (อ่าน 2954 ครั้ง)
rityaso
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 08:51:00 PM »

แม่ของคนที่นอนห้องเดียว(แฟน)บอกว่าน้องสาวสอบงานราชการได้(ไม่รู้ลายละเอียดเรื่องตำแหน่งงานครับ)แม่เขาบอกว่านายอำเภอให้ไปคุย/และบอกว่าต้องใช้เงิน2แสน เพื่อที่จะบรรจุเข้างานราชการ  ก้อเลยมี่เรื่องราวเดือดร้อน+อื่นๆละครับ....   ก้อเลยอยากรู้อยากถามขอความคิดเห็นจากทุกท่านว่าเคยเจอะหรือได่ยินได้ฟังเรื่องราวแบบนี้ไหมครับ งง

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 09:14:04 PM »

ถ้าเป็นผมไม่จ่าย
แต่คนส่วนใหญ่เขาก็จ่ายกัน
จ่ายแล้วได้เป็นคนใหญ่คนโตก็ ไถคืน

สังคมเลยเลวร้ายอยู่ทุกวันนี้

*** ( ทุกวันนี้ผมก็ทำงาน ให้หน่วยราชการ บ่อยๆ ถ้าเจองานที่ ลูกน้องเรียกมาทำเพื่อเอาใจนาย ก็ต้องทำใจมากหน่อย
         ถ้าเจองานที่ คนที่ใหญ่แล้ว หรือนาย ทำให้ ลูกน้อง ก็ดีหน่อย
         เพราะว่า คนที่เป็นนายคน ทำอะไรก็ไม่ผิด ไม่มีคนด่า มีแต่คนชม
         เวลาที่ไปถึง ถามหา ก็จะมีคนรู้จักมาก และพาไปหานาย
         จะติดตั้งตรงไหน ก็ไม่มีใครว่า เพราะคนสั่งเป็นนายคน ผมเลยสบายไปด้วย

ถ้าคนที่เรียกไป เป็นแค่ลูกน้อง ไปถึงถามหาก็ไม่ค่อยมีคนรู้จัก หรือรู้จักก็ไม่ใส่ใจ ไม่สนใจ
        จะติดตรงไหน ก็มีคนมาว่า จะทำอะไร ก็ต้องถามคนโน้น ถามคนนี้ ตรงนี้ก็ไม่ได้ ตรงนั้นก็ไม่ดี
        กว่าจะได้ลงมือทำงาน ต้องรอคนโน้น ต้องรอคนนี้  นาน กว่าจะได้ทำ
        บางที่ คนที่เรียกเราไปทำงาน ก็ไม่สามารถมารถดูแลเราได้ เพราะนายเรียก เขาก็ต้องไปทำงานให้นาย เราก็ต้องรอเขากลับมา
       สุดท้าย เก็บเงินก็ลำบาก เซ็นกันมันเลย

ถ้านายเรียกมา เก็นเงินง่าย ไม่ต้องออกบิล ไม่ต้องเซ็นเลย )

เล่นสู้กันฟัง  Tongue

pimchanokabc
member
*

คะแนน2

คนนครศรีธรรมราช

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 08:57:46 AM »

แม่ของคนที่นอนห้องเดียว(แฟน)บอกว่าน้องสาวสอบงานราชการได้(ไม่รู้ลายละเอียดเรื่องตำแหน่งงานครับ)แม่เขาบอกว่านายอำเภอให้ไปคุย/และบอกว่าต้องใช้เงิน2แสน เพื่อที่จะบรรจุเข้างานราชการ  ก้อเลยมี่เรื่องราวเดือดร้อน+อื่นๆละครับ....   ก้อเลยอยากรู้อยากถามขอความคิดเห็นจากทุกท่านว่าเคยเจอะหรือได่ยินได้ฟังเรื่องราวแบบนี้ไหมครับ งง
พอจะบอกตำแหน่งได้ใหม่ครับ ไม่ต้องบอกอย่างอื่น ผมจะได้วิเคราะห์ถูก สมัยก่อนการสอบเข้าส่วนกลางและส่วนภูมิภาคมีจริงครับลักษณะแบบนี้นายอำเภอหรือผู้มีอำนาจบางคนสามารถฝากได้(ทุกวันนี้บทบาทของนาอำเภอมีน้อยลง) แต่ตอนนี้การสอบบรรจุแข่งขันค่อนข้างจะยากครับในการเล่นเส้นหรือเด็กฝากส่วนมากคนเก่งจริงๆและมีการตรวจสอบค่อนข้างดี สำหรับข้าราชการส่วนภูมิภาคและส่วนกลาง  แต่วิธีการดังกล่ามันจะย้ายลงมาอยู่ที่ส่วนท้องถิ่นแทน(เทศบาล อบต. ฯลฯ)ขณะนี้ เพราะการรับพนักงานบางตำแหน่งองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นสามารถกำหนดอัตราตำแหน่งและเปิดสอบแข่งขันเองได้ตรงนี้ที่ได้ร้อยทั้งร้อยจะได้เด็กเส้น นายอำเภออาจจะฝากได้ถ้ารู้จักกับนายกองค์กรปกครองส่วท้องถิ่น หรือด้วยความเกรงใจนายอำเภอในฐานะผู้กำกับดูแลองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น  ผมเคยรับราชการอยู่อำเภอและต่อมาย้ายมาอยู่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นมาเกือบ 16 ปีลาออกมาประมาณ 6 ปี คลุกคลีอยู่กับวงการนี้พอสมควร ในทุกสังคมมีทั้งคนดีและคนไม่ดีผมก็เป็นคนหนึ่งที่รังเกียจระบบแบบนี้ ผมเสียดายที่ไปรับราชการอยู่ 16 ปี กับลาออกมาแค่ 6 ปี ทำธุรกิจส่วนตัว มีรายได้มากว่าตอนรับราชการไม่น้อยกว่า 6 เท่าของเงินเดือนบางเดือนงานเข้าได้ถึง10-20 เท่า  ชีวิตครอบครัวดีขึ้น (อ้อ..ตำแหน่งสุดท้าย ผมเป็นหัวหน้าสวนราชการของหน่วยงานองค์กรปกครองส่วน้องถิ่นแห่งหนึ่งครับ) ความคิดผม ถ้ามีเงินสองแสนลองทำธุรกิจส่วนตัวเริ่มจากเล็กดูคงไปได้ไกล ตอนผมรับราชการเงินเดือนไม่พอจ่ายแถมติดหนี้อีกต่างหาก 
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 10:31:47 AM »

อบต.ที่จ.บุรี...(เขาบอกเอาไปเป็นค่ามัดจำหาที่ลงให้) งง+ไม่เข้าใจ ว่าสอบได้แล้วเขาทำให้ตกออกไปได้หรอ (แล้วเสียเงินไปแล้วจะเชื่อถือได้ไหมว่าจะได้งาน แต่จริงๆก้อไม่อยากจ่ายอยากจะยุ่งเกี่ยวหรอกครับ แต่มันเป็นเรื่องของคนใกล้ตัวครับ) ไม่เอา
pimchanokabc
member
*

คะแนน2

คนนครศรีธรรมราช

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 05:37:10 PM »

อบต.ที่จ.บุรี...(เขาบอกเอาไปเป็นค่ามัดจำหาที่ลงให้) งง+ไม่เข้าใจ ว่าสอบได้แล้วเขาทำให้ตกออกไปได้หรอ (แล้วเสียเงินไปแล้วจะเชื่อถือได้ไหมว่าจะได้งาน แต่จริงๆก้อไม่อยากจ่ายอยากจะยุ่งเกี่ยวหรอกครับ แต่มันเป็นเรื่องของคนใกล้ตัวครับ) ไม่เอา
น่าจะมีจริงครับกรณีอย่างนี้เขาอาจจะมีโคต้าให้ในทางลับหรือใช้อำนาจของส่วนท้องถิ่นจังหวัดในการจัดที่ลงที่ดีๆให้โดยนายอำเภอหรือเด็กนายอำเภอหรือผู้กล่าวอ้าง แต่ถ้าไม่จ่ายก็ได้อยู่แล้วเพียงแต่เลือกสถานที่ดีๆไม่ได้ต้องแล้วแต่เขาจัดให้ลง ผมอยากเล่าให้ฟังกรณีผมพาลูกน้องซึ่งไปสอบบรรจุรับราชการขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นจังหวัดหนึ่งทางภาคใต้ ลูกน้องผมสอบได้ที่ 1-6 และที่ 53 รวม 7 คน ก่อนจะบรรจุไปลงที่ใหน่เขาถาม แก่ผู้ที่สอบแข่งขันได้ทั้งหมดว่า  จะให้ท้องถิ่นจังหวัดจัดให้ลงเองหรือให้เลือกตามลำดับผู้สอบแข่งขันได้(หมายถึงใครได้อันดับต้นๆก็เลือกสถานที่ลงเองได้) นี้มันเป็นวิชาของเขาๆรู้อยู่แล้วว่าผู้สอบแข่งขันได้อันดับดีๆมีอยู่ไม่กี่คน แต่กลับถามความคิดเห็นของผู้สอบแข่งขันได้ ทั้งๆที่รู้คำตอบอยู่แล้วว่าผู่สอบแข่งขันได้ต้องยกมือให้ท้องถิ่นจังหวัดเป็นผู้เลือกลงให้เอง (มันก็เหมือนเตะหมูเข้าปากหมา) เพื่อเปิดโอกาศให้วิ่งเต้นได้ ผมไม่ยอมเลยเข้าไปคุยเหตุผลกับเขาว่าำไม่ถึงใช้วิธีการนี้ทั้งที่ระบุไว้ในเอกสารว่าผู่สอบแข่งขันอันดับแรกสามารถเลือกที่ลงได้เองตามที่ตนปรารถนา เขาอ้างแต่ว่าเขาได้ขอมติส่วนใหญ่ของผู้สอบแข่งขันได้แล้ว แต่เขาต่อรองและรับปากผมว่าสำหรับลูกน้องผมทั้ง 7 คน เขาจะจัดให้ลงพื้นที่ดีๆ ที่ไม่มีปัญหาและเป็นชุมชนใหญ่สะดวกสบาย สุดท้ายเขาทำตามที่รับปากไว้ ตอนนี้ผมย้ายลูกน้องเก่าผมกลับภูมิลำเนามา 6 คน เหลืออีก 1 คนสมัครใจอยู่พื้นที่ๆบรรจุลงครั้งแรก (ทั้ง7 คน ตำแหน่งหัวหน้าส่วนการคลัง) ไม่บอกครับว่าเหตุการนี้เกิดที่ 3 จังหวัดภาคใต้เมื่อหลายปีที่แล้ว  ผมแค้นใจมากแต่ก็ต้องยอมเพราะเราก็ไม่ได้เสียประโยชน์มากมายถ้ายังดึงดันคนของเราอีก 7 คน จะเดือดร้อนในภายหลัง สังคมแบบนี้มันยังอยู่ครับผมเลยนึกได้ว่า เออ. ตอนที่เรารับราชการไม่โกงไม่กินไม่คอรับชั่น มีแต่ให้ แต่รายจ่ายติดลบทุกเดือน โชคดีที่มีวิชาติดตัวอยู่บ้างเปิดร้านซ่อมทุกที่ๆย้ายไปรับราชการ มีเครื่องเสียงเวทีให้เช่า พอมีรายได้มาจุนเจือครอบครัว  ลองนึกถึงคนอื่นดูมีอาชีพรับราชการอย่าเดียวไม่มีรายได้อื่นเลยติดหนี้ติดสินอีกเยอะแยะกู้สหกรณ์บ้าง หนี้เครดิตธนาคารต่างๆบ้าง (คนพวกนี้เหละครับที่จะแสวงหาผลประโยชน์ที่พอจะหาได้ไม่ว่าใช้วิธีการใดๆ) ผมมีตัวตนจริงๆนะครับไม่ใช้โฟสเพื่อความสนุกแต่อยากเล่าให้ฟังประสบการณ์เบอร์โทรชื่อร้านตามลายเซ็นต์  ขอเป็นกำลังใจให้คุณ  rityaso ครอบครัวและญาตินะครับ (ผมก็เล่าไม่หมดหรอกครับยังมีอะไรอีกเยอะมากสำหรับเรื่องนี้ที่ไม่ได้เล่าเป็นเพียงส่วนหนึ่ง) เหตุที่ผมโอนลงอยู่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นก่อนที่จะลาออก ผมคิดว่าเป็นหน่วยงานใหม่ที่สามารถป้อนสิ่งดีๆสร้างแนวอุดมคติที่ดีต่อการบริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นได้ คือให้เห็นทุกสุข์ของประชาชนไม่โกงไม่กิน แต่สุดท้ายมันกลับเป็นองุค์กรที่โกงกินรุนแรงที่สุดในตอนนี้ แล้วมันยังสร้างวัฒนธรรมเสียลงมาถึงชุมชนและหมู่บ้านประชาคมหมู่บ้านเขาให้เป็นผู้ตรวจสอบโครงการที่ลงในหมู่บ้านเวลาจะเซ็นต์ให้ยังต้องถามว่าให้ตนกี่บาท ครับ ยังต้องทำใจกันอีกนานแต่อย่างไรเสียผมไม่เห็นด้วยกับการเสียเงินจำนวนหลายแสนเงินส่วนนี้น่าจะนำประกอบอาชีพส่วนตัวต่อยอดตัวเองได้ความมั่นคงที่ดีกว่า ยกตัวอย่างเหมือนผมเป็นหัวหน้าหน่วยงานรับเงินเดือน หนึ่งหมื่นกว่าบาท ยังตัดสินใจลาออกมาทำงานส่วนตัวแค่ระยะเวลา 6 ปี ที่ออกมารายได้และความเป็นอยู่แตกต่างกันมากครับ  เศร้าจัง เศร้าจัง ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์