มาสร้างตู้เย็นจิ๋วกันไหม ..เสร็จภายใน1ชั่วโมง.

มาสร้างตู้เย็นจิ๋วกันไหม ..เสร็จภายใน1ชั่วโมง.

(1/4) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
ท่านใดอยู่ในพื้นที่ ที่มีไฟฟ้าใช้คงไม่เห็นประโยชน์อะไรเลย ที่จะทำตู้เย็นใบเล็กๆมาใช้เอง เพราะตู้เย็นใบใหญ่ที่บ้านก็ใส่ของได้เหลือเฟือ ...อีกทั้งเย็นเจี๊ยบ

..แต่คนที่จำเป็นต้องเดินทาง หรือในท้องที่ไม่มีไฟฟ้าใช้นี่สิ  ..ซื้อน้ำแข็งวันละ10บาท ..ปีนึงแค่ค่าน้ำแข็งอย่างเดียว ปาไปหลักพันบาทแล้วนะครับ  ..อย่างนี้หากมีตู้เย็นใบเล็กๆใช้กับไฟ12โวลท์ ในรถยนต์หรือโซล่าเซลล์ได้ คงสุดยอดเลย  :-[

ครั้งแรกจะส้่งซื้อคอมเพรสเซอร์จิ๋ว (ใช้ไฟ12โวลท์)ดังภาพมาใช้ครับ ..(กำลังคิดวิธีดัดแปลงนำคอมพ์โรตารี่ที่เสียๆแล้วมาดัดแปลงใช้ไฟ12โวลท์...แต่คงช้าหน่อยเพราะไม่ค่อยมีเวลา และอะไหล่บางชิ้นหายากมาก..หากเพื่อนช่างท่านใดมีไอเดียร์ตรงกัน มาร่วมกันผลิตไหมครับ .. จะได้แยกไปอีกหัวข้อครับ)  wav!!

eskimo_bkk-LSV team♥:
ทุกวันนี้ผมกินน้ำแข็งวันละ 24 บาท

ซื้อ seven 3 ถุง ทุกวัน

ไปที่ไหนไม่มีน้ำแข็ง อยู่ได้ไม่เกิน 6 ชม.

เป็นอันต้องเผ่น หาน้ำแข็งกิน
 lsv-smile

b.chaiyasith:
 smiley4ความคิดริเริ่มดีครับ แต่การใช้ไฟ12โวลท์กระแสตรงสิ้นเปลืองมาก พอแปลงกลับเป็นสลับ ใช้อินเวอร์เต่อร์ อุปกรณ์กลับแพงและไม่ทน อยากคิดเรืองแผ่นเย็น-ร้อนมากกว่าครับ ลดกระแส
-ส่วนตัวไม่เคยซื้อน้ำแข็ง เพราะกินน้ำธรรมดามานาน ไปร้านก็ไม่เอาน้ำแข็ง เพราะความเย็นที่เราดื่มเป็นแค่รู้ว่าเย็น ไม่สามารถคลายร้อนจากร่างกลายได้ ท่านชาชอบจะรู้สึกสบายแต่ผมจะรู้สึกร้อนในปากเจ่อ
สนับสนุนแนวคิดครับ อีกอย่างที่เคยเห็นในซาอุฯคือ
ตู้แช่ใช้แกสแอลพัีจีLPG มีใช้กันทั่วไปในพื้นที่ไม่มีไฟฟ้าครับ

นู้สึกร้

อ้างถึง

อีกอย่างที่เคยเห็นในซาอุฯคือ
ตู้แช่ใช้แกสแอลพัีจีLPG มีใช้กันทั่วไปในพื้นที่ไม่มีไฟฟ้าครับ
[/b]

น่าสนใจครับ ขอทราบหลักการหน่อยนะครับ  :D :-X

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป