การบัดกรี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 04:52:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การบัดกรี  (อ่าน 4604 ครั้ง)
winter
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:11:01 AM »

รบกวนท่านเซียนทั้งหลาย
ผู้น้อย มือใหม่ บัดกรีตะกั่ว
ต่อสายไฟ แต่ตะกั่วไม่ติด ดันค้างอยู่กับตัวบัดกรี
อยากทราบว่าต้องทำยังไง รบกวนด้วยครับ
อีกอย่างการไลต์ตะกั่ว ทำยังไงครับ
รบกวนจริงนะครับ
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ    Sad   Sad

Kon2523
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:16:07 AM »

ขูดสายไฟให้สะอาด  มันก็ติดแล้วครับ  สายไฟสกปรกมันไม่ติด  แน่ๆ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:18:42 AM »

ตะกั่วที่ใช้อยู่ของอะไรครับ ผมแนะนำของ ULTRACORE ยี่ห้อนี้จะมีน้ำยาประสานอยู่ในตัวครับ

- การบัดกรีให้ได้ผลนั้น คือ ท่านจะต้องนำหัวแร้งไปให้ความร้อนที่จุดบัดกรีก่อนซัก 1 - 2 วินาที จากนั้นนำเส้นตะกั่ว

ป้อนลงไปที่ชิ้นงาน ( ระหว่างนี้หัวแร้งยังจี้ค้างอยู่อีก 2 - 3 วินาที ) ดูให้ตะกั่วมันมันวาวเป็นอันใช้ได้ครับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ ทักษะ และฝีมือนะครับ ต้องปฏิบัติบ่อยๆครับ หัวแร้งก้มีความสำคัญไม่แพ้กันครับ

เลือกของดีๆหน่อย หากจะใช้เป็นอาชีพคงหนีไม่พ้น HAKKO  Tongue
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:19:57 AM »

หัวแร้งความร้อนไม่พอครับจะบัคกรีไม่ติดชิ้นงานแต่มันจะมาติดที่ปลายหัวแร้งไม่ก็ติดชิ้นงานเป็นก้อนกลม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:24:50 AM »

ข้อมูลจาก Se-ed

อ้างถึง
วิธีบัดกรี

พอได้ทุกอย่างมาครบแล้ว ก็ถึงตอนลงมือล่ะ ก่อนอื่นก็ต้องเตรียมผิวขอบชิ้นงานที่จะบัดกรีเสียก่อน ให้มีความสะอาดสดใส โดยการใช้คัตเตอร์ หรือกระดาษทรายขูดหรือถูที่จุดบัดกรีให้สะอาด แต่อย่าขูดหรือถูแรงนักเพราะขาของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ส่วนใหญ่ บอบบาง ขัดถูแรงๆ ระวังขาหัก

พอทำความสะอาดจุดบัดกรีแล้วก็เอาหัวแร้งมาเสียบปลั๊ก รอไปจนกว่าหัวแร้งจะร้อน พอที่จะทำให้ตะกั่วละลายได้ ซึ่งอยู่ในช่วง 15 วินาที ถึง 1 นาที แล้วแต่ยี่ห้อ และขนาดความร้อนของหัวแร้งตัวนั้นๆ ทดสอบได้โดยเอาตะกั่วลองมาแตะๆ ดูที่ปลายหัวแร้ง ถ้าละลายแปล ว่าใช้ได้แล้ว

เมื่อหัวแร้งร้อนได้ที่แล้ว ก็เอาปลายหัวแร้งไปจ่อไว้กับจุดที่บัดกรี แล้วเอาตะกั่วจิ้มลงไปตรงระหว่างหัวแร้งกับจะบัดกรี ถ้าหัวแร้ง ขนาด 30 วัตต์ ก็สามารถยกหัวแร้งออกจากจุดบัดกรี ได้ทันทีที่ตะกั่วละลายหุ้มจุดบัดกรีได้ทั่วแล้ว แต่ถ้าใช้หัวแร้งความร้อนต่ำกว่านี้ ก็ให้แช่หัวแร้งไว้ที่จุดบัดกรีอีกสักพัก (2-3 วินาที) แล้วจึงแยกออก
หลังจากเอาหัวแร้งออกจากจุดบัดกรีแล้ว ให้เป่าด้วยปากให้ตะกั่วแข็งตัวเร็วขึ้น แต่ถ้าเป็นจุดบัดกรีเล็กๆ ก็ไม่ต้องเป่าก็ได้เพราะ ตะกั่วจะแข็งตัวเกือบทันทีที่ยกหัวแร้งออกจากจุดบัดกรี
winter
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:58:47 AM »

ขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างสูง
รบกวนจริงๆ ขอบให้มีความสุขนะครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์