เครื่องเล่นเกมส์ps2
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 09:05:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นเกมส์ps2  (อ่าน 5390 ครั้ง)
tawatchai_p4
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 11:41:41 AM »

รบกวนท่านอาจาร์ยทั้งหลาย คือเกมส์เพลสเตชั่น2 หลานผมทำตกจากนั้นเปิดได้แต่ไม่อ่านแผ่นเลย ผมพยายามหาข้อมูลในเว็บนี้และเว็บอื่นโดยอ่านแล้วเกือบจะทุกหัวข้อแต่ก็ไม่มีใครตอบเลยมีอยู่กระทู้หนึ่่งคล้ายกันแต่ก็ยังไม่มีคนตอบ ขอความกรุณาจากท่่านอาจารย์ทั้งหลายช่วยลูกช้างด้วยเถิด พอดีผมเล่นมีความรู้ทางอิเล็กทรอนิกส์บ้างพอสมควรแต่ไม่รู้ว่าจะเช็คตรงไหน อาการคือพอเปิดแผ่นหมุนสักครู่หนึ่งแล้วหยุดครับ ไปที่ร้านจะเอาค่าซ่อมสามพัน ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 02:54:55 PM »

ในส่วนของเกมส์เพลย์ก็ต้องเช็คในหลายส่วนครับว่าการตกนั้นไปทำให้อะไรเสียบ้าง  สิ่งแรกที่อยากให้ดูคือ หัวเกมส์มีแสงออกปกติดีหรือเปล่า
อย่างที่สองคือดูในส่วนของสายแพที่ต่อจากหัวเกมส์ไปยังบอร์ดขาดหรือเปล่า  ส่วนที่สามคือดูในส่วนของระบบของมอเตอร์สไลท์หัวว่าชุดเฟื่อง
หรือว่าชุดมอเตอร์ทำงานปกติหรือเปล่า  ส่วนสุดท้ายคือเช็คระบบ Sw ต่างๆว่าสัมผัสดีหรือเปล่า

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 03:44:48 PM »

ขอบพระคุณท่านมากนะครับ ผมจะกลับไปเช็คแล้วจะมารายงานให้ทราบนะครับ ขอบคุณจริงๆครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 10:11:06 AM »

ผมกลับไปตรวจมาแล้วครับปรากฎว่า หัวอ่านมีแสงออกมา มอเตอร์สปินเดิ้นและสไลด์ทำงานครับ แต่เมื่อเปิดเครื่องแล้วแผ่นหมุนเบาๆสักพักหนึ่งแล้วหยุดแล้วก็หมุนเบาๆอีกแล้วหยุดเป็นอย่างนี้ตลอดไม่ยอมอ่านครับ จะดูตรงไหนต่อไปดีครับช่วยชี้แนะอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ
koomoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:39:27 AM »

อาการไม่อ่านแผ่นถ้าเป็นเครื่องแปลงให้เช็คชิบแปลง
สายอาจหลุดหรือร่อน
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 03:25:54 PM »

หากว่าแสงออกแต่ว่าแผ่นหมุนเบาแล้วก็หยุด  สาเหตุอีกตัวหนึ่งคือมอเตอร์สปิ้สเดิ้ลเสียครับ แต่ก่อนที่จะเปลี่ยนมอเตอร์สปีสเดิ้ล ลองเปลี่ยนสายแพหัวดูก่อน
หากว่าคุณมั่นใจว่าหัวอ่านดี (ไม่ทราบว่าหัวอ่านเคยเปลี่ยนมาบ้างหรือยัง หากว่ายังให้สงสัยไว้ด้วยครับ)

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:57:05 AM »

ขอบพระคุณอาจาร์ยผู้ตอบทั้งสองมากนะครับ พอดีหลานผมเอาไปให้ช่างแถวพันธ์ทิพย์งามวงศ์วานมา ช่างบอกว่าหัวอ่านเสียเปลี่ยนหัวมือสองราคา 1300บาทพอเอามาเล่นได้สองวันเสียอีก เอากลับไปให้ช่างคนเดิมบอกสงสัยเมนบอร์ดเสียให้ขายกับเขาได้สองพัน ผมจึงให้เอากลับมา แต่ช่างคนเดิมบอกว่างั้นให้เทรินร์เอาเครื่องใหม่มือสองไปเพิ่มเงินอีกพันบาท หลานผมตกลง สรุป แล้วเสียเงินไปสองพันสาม ความจริงแล้วผมอ่านในบอร์ดบอกว่าหัวใหม่เพิ่งจะพันกว่าบาทเอง นี่แหละครับ ผมเลยไม่ได้ซ่อม แต่ก็ขอบคุณอาจาร์ยผู้ตอบที่มีน้ำใจงามมากมากนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์