ลงวินโดว์ ไม่ได้เครื่องไม่เจอฮาร์ดดิสก์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:27:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงวินโดว์ ไม่ได้เครื่องไม่เจอฮาร์ดดิสก์  (อ่าน 4497 ครั้ง)
powder1728
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 08:31:25 PM »

ปกติผมใช้ ฮาร์ดดิสก์ แบบ IDE ลงวินโดว์ แล้วใช้ sata เป็นตัวเก็บข้อมูล
แต่ผมว่าจะลงวินโดว์ ในsata แต่มันลงไม่ได้ windows sutup แจ้งว่าไม่มีฮาร์ดดิสก์ครับ
อ้อลืมไป ตอนผมลง ใส่ แค่ฮาร์ดดิสก์ sata ครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 08:43:53 AM »

Sata ต้องใช้ไดร์เวอร์ด้วยครับ ปกติมันจะแถมมาครับ
สำหรับวิธีลงที่ถูกต้อง ถ้าเป็น WindowsXP SP2 ตัวเต็ม ที่ไม่ได้มีการโมดิฟายด์ใด ๆ มาเลย เมื่อถึงขั้นตอนจะ Setup มันจะมีให้เรากดปุ่ม F6 แล้วจากนั้นก็เอาแผ่นไดร์ดวอร์ของ ฮาร์ดดิสก์ SATA ใส่ลงใน Floopy Disk drive (Drive A:\ ) ครับ แล้วก็ทำตามขั้นตอนที่แจ้งบนหน้าจอครับ หรือจะเอาให้สะดวก ผ่านฉลุยแบบไม่ยุ่งยาก ก็หาแผ่น Windows XP รุ่นที่เขาโมดิฟายด์แล้ว เช่น skz หรือพวก Drak Edition ต่าง ๆ แผ่นพวกนี้จะมีไดร์เวอร์ Sata มาให้เลยครับ ลงได้งาย ๆ สบาย ๆ เหมือนกับลงที่ Harddisk IDE ทั่วไปครับ แผ่นหาไม่ยากครับ  Tongue
powder1728
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 06:12:03 PM »

ขอบคุณครับ
พอดีที่เครื่องไม่ได้ใช้ FD  เลยใช้แผ่น ควิก 102 ลง
OK แล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์