วิธีปิดระบบ Autorun ของวินโดวส์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:25:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีปิดระบบ Autorun ของวินโดวส์  (อ่าน 3245 ครั้ง)
b4901532
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 01:57:00 PM »

ปิดระบบ Autorun เพื่อป้องกันไวรัสจำพวกที่ใช้การ Autorun เป็นเครื่องมือในการแพร่กระจายตัวเองครับ

1.เข้าไปที่  Run
2.พิมพ์คำว่า   gpedit.msc    เพื่อเปิดหน้าต่าง Group Policy
3.คลิกที่เครื่องหมายบวกหน้าโฟลเดอร์ Administrative Templates  ของ  User Configuration
4.คลิกโฟลเดอร์  System
5.ดับเบิลคลิก Turn off Autoplay ที่อยู่หน้าทางขวามือ
6.เลือก  Enable   ซึ่งแต่ก่อนเป็น  Disable
7.ที่กล่อง Turn off Autoplay on : ให้เลือก All drives
8.OK  แล้วปิด Group Policy เลยครับ

แค่นี้ก้อยกเลิกการ Autorun ได้แล้ว
แล้วก็อีกอย่างนะครับ...เวลาเปิดไดร์ฟใน My Computer ให้คลิกขวาแล้วเลือก Open เอานะครับ
เว้นแต่ว่าท่านจะจงใจให้มัน Autorun ก็ดับเบิลคลิกเลยครับ 
แต่ถ้าท่านมั่นใจว่าไดร์ฟนั้นไม่ติดไวรัสก็ดับเบิลคลิกเลยก็ได้ครับผม

นี่ก็เป็นอีกวิธีที่จะช่วยให้ไวรัสที่ติดอยู่ในไดร์ฟนั้นไม่ทำงาน

สำหรับแอนตี้ไวรัสผมแนะนำให้ใช้ kaspersky นะครับ...ของเค้าดีจิงๆเลย
ในเครื่องผมก็ใช้ทุกเครื่องเลย ลงแค่ kasper ตัวเดียวครับ...

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 01:15:01 PM »

Smiley ด้วยความขอบพระคุณครับ
แนะนำเพิ่มเติม หากไม่อยากเข้าไปแก้ใน รีจิสตรี้ให้ยุ่งยาก เพียงลงโปรแกรม CP17Antiautorun ก็จะสะดวกกว่าครับ และสามารถจัดการเจ้าไวรัส autorun.inf ที่แผงตัวมาใน แฟรชไดร์ได้ด้วย เรียกว่ายิงปืนนัดเดียวได้นก 2 ตัวครับ  Tongue
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 06:41:59 PM »

ขอบคุณมากครับ  คุณ winai4u   ที่แนะนำโปรแกรม Trojan  ......(ไม่รู้ผมถามคุณหัวไหนไม่รู้ครับ  หาไม่เจอ)  ก็ขอตอบขอบคุณในหัวข้อนี้ก็แล้วกันครับ   คงไม่ว่ากันนะครับ    Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์