ช่วยอธิบายหน่อยครับร่อง ครอส กับ ปรี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:12:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายหน่อยครับร่อง ครอส กับ ปรี  (อ่าน 9938 ครั้ง)
junjung
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 08:26:02 AM »

อิเลคฯ ครอส กับ ปร๊แอมป์ แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ วิธีใช้ ลักษณะการใช้ และ คุณภาพเสียง อย่างไหนดีกว่ากันครับ
รบกวนผู้รุ้ด้วยครับ ขอบคุณครับ ฉงน

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 09:06:59 AM »

เอาสั้นๆ ***** อิเลคฯ ครอส  เป็นตัวแยกหรือแบ่งความถี่ที่ กำหนด  สูง กลาง ต่ำ  เพื่อนำไปใช้งาน เป็น สอง ช่องทางบ้าง สาม ช่องทางบ้าง เพื่อเข้าแอมป์ ขยาย ส่วน ปรี นั้นคล้ายๆกับ อีคิว  แต่จะมีแบนด์หรือช่องความถี่ที่กว้างกว่า  อีคิว  เป็นตัวปรับ ความถี่ นั้นๆให้แรงขึ้น โดยจะทำงานก่อน อิเลคฯ ครอส ครับ
junjung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 09:22:26 PM »

สมมติ ว่าเราเอาสัญญาณเสียงกลางจากอิเล็คฯครอสมาขับ 6 นิ้วแยกชิ้น เสียงทวิตเตอร์ท่อมาจะต่างจากที่ต่อตรงโดยไม่ผ่านครอสขนาดไหนครับ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 08:02:45 AM »

ไม่ใช่เรื่องจริงใช่ใหมครับ..เป็นเรื่อง สมมุติ แน่นอนครับว่า ถ้ามีครอสแยกเสียงกลาง  ก็ต้องมี แยกเสียง แหลม ด้วยแน่นอน  ครับ      ถามว่าเสียงจะต่างกันใหม??ต่างแน่นอนครับ เพราะว่าถูกบั่นทอนเรื่องของความถี่และเรื่องของปลายเสียงครับ  ลองดูซิครับ เอา Condenser ค่า 3.3-8 ไมโคร กันไว้ หน่อย จะได้รู้ ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์