ขอคำแน่ะนำแก้ไขเสียงซ่าของ 2din worldtech WT-888R ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 09:19:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแน่ะนำแก้ไขเสียงซ่าของ 2din worldtech WT-888R ด้วยครับ  (อ่าน 11038 ครั้ง)
tu
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 09:45:44 AM »

เป็นเครื่องเสียง 2din ติดรถยนต์ของจนแดงมีปัญหาคือเมื่อลด volumeลงตำสุดคือศูนย์ จะเรียบ พอเร่งเสียงจาก 0 มาที่ 1-2 จะมีเสียงรบกวนซ่าที่ลำโพงเสียงแหลมดังพอสมควร ไม่ได้ยินเสียงเพลงเนื่องจากโดนกบเสียงหมด ต้องเร่งดังพอสมควรถึงจะได้ยินเสียงเพลง ผมแก้ไขโดยลด volume pre ลงเหลือเลข 1 แล้วเปิด 2 din ดังๆ ถึงจะฟังเพลงได้ครับก่อนนั้นใช้ pioneer ไม่มีปัญหา ผมคิดว่าน่าจะมีปัญหาที่คุณภาพของเครื่อง ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า จึงอยากขอคำแน่ะนำในการแก้ไขด้วย ส่วนเสียงหวีดไม่มีครับ ผมอ่านกระทู้ในนี้เขาบอกว่าเครื่องเล่นจีนแดงทำกาวด์ไม่ค่อยดีหรือไม่แมทครับ แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 12:01:46 PM »

กราวด์   .....  สัญญาณ RCA ซ้าย/ขวา ขาดหรือเปล่า เช็คหรือยังครับ**จริงแล้วก็ต้องปรับ วอลลุ่มของ วิทยุ 2 Din กับ ปรีให้มันสัมพันธ์ กัน ครับ   //ปรับ 2 Din   บ่าย หรือว่าเที่ยง แล้วค่อยปรับ ปรีตาม...หรือว่าแล้วแต่ว่าถนัดสะดวกแบบใหน ละครับ อันใหนก่อน/หลังก็ได้ ขึ้นอยู่กับความสะดวกสะบายของผู้ใช้ ขอรับ...
tu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 12:45:27 PM »

สายสัญญาณทุกอย่างปกติครับของเดิมใช้ pioneer ราคาถูกๆ จะเร่งปรีหรือ power เต็มที่ไม่มีปัญหาครับพอเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อนี้มีปัญหาทันที ตอนแรกผมคิดว่า gndไม่ดีหรือสายอะไรหลุด ตรวจสอบแล้วเหมือนเดิม ปรีคงไม่แมทกับ 2 din จึงลองต่อสัญญาณตรงไปที่ power โดยตรงครับ ก็อาการเดิมคือเร่งเสียงของ 2 din แค่เลข 1เสียงซ่าดังพอสมควรยิ่งเร่งเสียงแหลมของปรียิ่งไปกันใหม่ ลองทำตามลิ้งhttp://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6116024/V6116024.html
ก็เหมือนครับ แต่ถ้าลดเกณท์ขยายปรีให้เหลือเลข 1-2 สัญญาณซ่าจะมีน้อยมากๆ แต่ก็เสียคือต้องเร่ง2dinดังๆจึงจะฟังได้ครับ  ส่วนต่ออกลำโพงโดยตรงที่2din ยังไม่ลองครับ จึงอยากถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์กับเครื่องเสียงจีนแดงว่าเป็นแบบนี้หรือเปล่าหรือว่าเครื่องผมมีปัฯหาครับ ขอคำแน่ะนำครับเพิ่มเติมครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 02:40:28 PM »

ลองต่อ Hi Power จากเครื่องดูซิครับเป็นหรือเปล่า
tu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 03:18:12 PM »

ต่อจาก hi power คงไม่สะดวกเท่าไรครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมลืมบอกไว้คือก่อนหน้านั้นผมใช้ pioneer และ pre อยู่หน้ารถแล้วลากสายสัญญาณไป power ที่หลังรถ หลังจากเปลี่ยนเป็น 2din  ผมจึงย้าย pre ไปไว้หลังรถร่วมกับ power เนื่องจากไม่มีพื้นที่ติดตั้ง ซึ่งผมมานั่งคิดดูว่าเกิดอะไรขึ้นหรือเป็นที่เครื่อง 2 din สิ่งที่ผมจะทดลองในวันหยุดคือ
1เอา pioneer ตัวเดิมต่อเข้าไปดูว่าจะมีปัญหาหรือไม่ ถ้ามีปัญหา นั่นหมายถึง สายสัญญาณจาก 2 din ซึ่งอยู่หน้ารถลากไปหลังรถไปที่ pre เกิดการรบกวนขึ้น(ใช้สายสัญญาณถูกๆ) นั้นหมายถึงเครื่อง 2din น่าจะไม่มีปัญหา
2ลองเปลี่ยนสายสัญญาณใหม่มีอยู่ที่รถและลากรอไว้แลเวเป็นสายที่ชีลด์ดีหน่อย ถ้าหายก็เป็นที่สาย ถ้าไม่หายก็รอคำตอบที่ 1 ดูครับผลเป็นอย่างไรปีหน้าจะแจ้งให้ทราบครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 03:27:01 PM »

แสดงว่าเครื่อง 2 ดินหน้ามันใหญ่... เลยไม่มีพื้นที่ให้  ปรี    ผมว่าย้ายปรีกลับมาที่เดิมส่วนหน้า ..ทดลองดูก่อนวางปรีใว้ต่อสายลองเสียงด้านนอกดู ....ถ้าหายหรือว่าดีขึ้น แล้วค่อย  หาที่ ใว้  หรือว่า ไม่ต้องใส่ปรีลองดูครับ Cheesy
tu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 07:55:31 AM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแน่ะนำ
ถูกครับ พิ้นที่ไม่มี และไม่อยากติดด้านข้างแถวคอนโซลข้างคนขับหรือนั่งเท่าไร แต่พรุ่งนี้ผมจะลองทำดูครับ
tu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 05:06:11 PM »

ผมทดลองแล้วเมื่อเช้านี้ โดยใช้ pioneerปกติ สัญญาณเสียงค่อนข้างแรงมาก เสียงดี กลับมา 2 din ก็มีปัญหาเหมือนเดิม แต่มีข้อสังเกตุอย่างคือ ถ้าเป็นที่ fm หรือ ดูทีวี สัญญาณจะปกติ และแรงกว่า dvd มากครับ ก็ไม่รู้จะแก้อย่างไร ก็คงเบา ปรีเหมือนเดิม ก็ฟังไดปกดติ แต่อาจจะไม่มีเสียงเบสเท่าไรนักครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 06:47:08 PM »

**.....แต่มีข้อสังเกตุอย่างคือ ถ้าเป็นที่ fm หรือ ดูทีวี สัญญาณจะปกติ และแรงกว่า dvd มากครับ ก็ไม่รู้จะแก้อย่างไร  **............ท่าน  tu ลองเข้าไปดู ตรง โมดเมนู ลูกเล่น ต่างๆ ดูซิครับ ว่าต้องไปปรับอะไรหรือเปล่า เสียงมันถึงได้เบาขนาดนั้น ครับ Cheesy
tu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 07:28:49 PM »

สวัสดีปีเก่า และถือโอกาสสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับคุณpkkel และทุกๆท่านครับ ผมเข้าไปดูแล้วไม่มีอะไรครับ ธรรมดาๆ ครับ ขอบคุณครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 11:34:57 AM »

เช่นกันครับ สวัสดีปีใหม่ครับ  เอ.........แล้วทำไมเสียงจึงเบากว่า วิทยุมากเลยหรือครับ.....ผมยังคิดไม่ออกครับ แต่ดูเหมือนว่า คล้ายๆกราวด์ สัญญาณซีดีขาดครับ.........ลองเช็คดูดีๆครับ
tu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 12:01:25 PM »

สัญญาณ dvd เบากว่าทีวีหรือวิทยุประที่ฟังสัญญาณรบกวนไม่มีประมาณ 1-2 ขีดของตัวเร่งเสียงครับ แต่สัญญาณรบกวนไม่มีครับ ซึ่งเครื่อง pioneer ของผมก็เป็นเหมือนกัน สัญญาณ cd จะเบากว่าวิทยุ ซึงไพโอเนียร์จะมีvolume สำหรับลดสัญญาณให้เท่ากันด้วยไม่งั้นเลือกฟังตัวใดตัวหนึ่งดังลั่นแน่ครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 02:23:57 PM »

เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกวันนี้ บางอย่างท่าน tu  ........ต้องทำใจครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์