ขอคำปรึกษา เพื่อนๆ ช่างแอร์ครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:39:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา เพื่อนๆ ช่างแอร์ครับ...  (อ่าน 3660 ครั้ง)
kiat87
member
*

คะแนน11

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 11:54:52 AM »

เ้รื่องมีอยุ่ีว่า เมือ 2อาทิตย์ที่แล้วไปล้างแอร์แล้วเติมน้ำยา ให้ลูกค้า ความดัน 65 psi  เมื่อวานลูกค้าโทรมาแจ้งว่าแอร์ไม่เย็น จึงไปตรวจสอบดู  เหลือความดันที่ท่อsuction เพียง  40 psi  จึงทำการตรวจรั่ว เป็นแอร์ ติดหนัง มีแฟลนัต ที่ท่อดูดและท่ออัด จึงเช็คด้วยน้ำยาซันไลด์
ไม่เจอ  จึงถอดโครงคอยร้อนออก  มอง+ ดมกลิ่นของน้ำมันคอม ไม่มีกลิ่น และไม่มีคราบน้ำมัน  จึงถอดนัทที่เปิดปิดระบบน้ำยาในการทำปั๊มดาว ทั้งท่ออัด และดูด  เช๊ค ไม่เจอรั่ว   เข้าไปตรวจสอบที่จุดเชื่อมในตัวคอยเย็น ก็ไม่เจอ  ถอดหน้ากากคอล์ยเย็นออก ดูแผงคอล์ย +ดมกลิ่นหา ก็ไม่มีกลิ่นผิดปกติ   จึงเตืมน้ำยาให้ลูกค้า  ไปก่อน คิดว่าอีกไม่นานก็ถูกเรียกไปอีกแน่นอน  อยากถามเพื่อนช่างแิิอร์ ว่า  มีจุดไหนที่กระผมยังผิดพลาดไปอีกบ้างรึปล่าว?  แล้วเพื่อนๆเคยหารั่วไม่เจอบ้างป่ะครับ             ขอบคุณครับ   ไม่เอา ไม่เอา   เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง

arthifi
member
*

คะแนน12

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 12:06:56 PM »

ตามท่อที่เดินไปเข้าคอล์ยเย็นเช็คหรือยังครับ ทั้งท่อไฮและท่อโลว์เลยนะครับ แล้วก็ที่ตัวไดเออร์ด้วยนะครับ(ถ้ามี) และถ้าหาไม่เจอจริงๆก็ต้องตัดแยกfcuและcduออกจากกันแล้วก็แยกเช็ครั่วทีละส่วนว่าจุดรั่วอยู่ที่ส่วนไหนครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 12:52:08 PM »

ไส้ศร เปลี่ยนใหม่ได้ก็เปลี่ยนครับ  HAPPY2!!
omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:59:39 PM »

จุดต่อสายไฟระหว่างตัวคอม ครับ เชรามิกเป็นตามดใด้นะครับ อีกอย่างระบบอาจเริ่มตัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์