เมื่อหัวแร้งเสียจะทำยังไง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 11:19:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อหัวแร้งเสียจะทำยังไง  (อ่าน 6622 ครั้ง)
taoybb
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:42:10 PM »

ผมมีเทคนิคดีดีมาฝากพี่ๆทาง LSV คือ การบัดกรีเมื่อหัวแร้งพังหรือไม่มี
  อุปกรณ์
1.ใส้ดินสอกด 0.5
2.สายจั้มแบตเตอรี่+ที่คีบ
3.แหล่งจ่ายไฟหรือแบตเตอรี่ 12V
*แหล่งจ่ายควรแค่ 12V และกระแสไม่ต่ำกว่า10-12 A ต้องไม่มีฟิวส์ทางออกด้วยครับ ถ้าแบตเตอรี่ให้เปิดฝาน้ำกลั้นให้หมดครับ เดี๋ยวอาจจะระเบิดได้ครับ(ปลอดภัยไว้ก่อน)
ถ้าเป็นตู้จ่าย +-G ต้องใช้ +กับG นะครับ และห้ามไฟเอซีต้องดีซีเท่านั้นเพราะจมีปัญหาเวลาบัดกรี
4.สิ่งที่จะบัดกรี

ขั้นตอน
1.นำใส้ดินสอมาคีบกับที่คีบแบต(ไฟบวก) จะใช้สายที่มีปากจรเข้ก็ได้แต่ต้องแบบโมแล้วนะครับ สายมันจะเส้นใหญ่กว่า
 *ขั้นตอนนี้ระวังไส้หัก
2.ที่คีบอีกข้างให้คีบกับตะกั่วที่จะใช้บัดกรี(กราวด์) จะเป็นแบบขดหรือตัดแยกแล้วก็ได้
3.จัดการต่อแหล่งจ่ายไฟที่เตรียมไว้
4.ถ้าเป็นตะกั่วแบบขดใหญ่ก็จัดการตัดกับไส้ดินสอได้เลย โดยเอาไส้ดินสอที่ต่อกับแหล่งจ่ายแล้วไปจิ้มมันจะละลายเอง
5.จัดการบัดกรี โดยการบัดกรีนั้นให้จิ้มตะกั่วไปตรงจุดที่จะบัดกรี แล้วค่อยจิ้มไส้ดินสอที่ต่อกับไฟบวกไว้ตามจนตะกั่วละลายพอเหมาะ แล้วยกตะกั่วกับไส้ดินสอขึ้นพร้อมกัน

หลักการคือ
ไส้ดินสอเมื่อมีกระแสไฟฟ้าไหลผ่านมากๆจะเกิดความร้อนจนแดง โดยที่ความร้อนนั้นจะส่งผ่านไปยังลายทองแดงบางส่วน ส่วนใหญ่จะไปหาตะกั่วหมดทำให้ตะกั่วละลาย
และเมื่อร้อนไปได้ระยะหนึ่งไส้จะค่อยๆหัก ไปที่ละนิด ควรหาแว่นดำมาใช้ถ้าจะต้องบัดกรีมากเพราะเมื่อไส้หักแตกแล้ว จะเกิดแสงสว่างมากเหมือนหลอดไฟ

*วิธีนี้ผมไม่เคยทดสอบและทดลองกับอุปกรณ์พวกเฟต ไอซี Transistor คิดว่า 50/50ครับท่านต้องลองเอง เคยลองแต่พวก R,C,L,F

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 08:25:26 AM »

ผมใช้แทงทองเหลืองประมาณ 5-6 มิลฯ เผาไฟแล้วเอาไปบัทกรี  เยี่ยมมาก
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 02:02:11 PM »

ก็ดีครับ แต่ต้องรอมันร้อนด้วยใช่ไหมครับ นานไหม

อ้อ วิธีผมไม่ต้องรอให้มันร้อนนะครับ จิ้มไปเลยถ้ากระแสมาก(20A ขึ้นไป)มันจะร้อนมาก ใช้เวลาไม่เกิน 1วิ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 08:44:02 PM »

ไม่นานมากครับ ขึ้นอยู่กับงาน และพลังงานที่จะนำมา แบบเต้ย ประเภทที่ไม่มีไฟฟ้าส่วนหนึ่ง ตามกระทู้ก็อีกส่วน ส่วนของผม ไม่ต้องเสียเวลารอหัวแร้งร้อน บางทีก็บัทกรีแค่จุดเดียว ไม่คุ้มที่ต้องรอหัวแรงร้อน บางทีจุดบัทกรีไม่มีไฟที่จะต่อนะครับ  เยี่ยมมาก
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 09:00:38 AM »

แล้วถ้าผม จะเอา หัวเผา ของเครื่องยนต์ดีเชลมาทำ จะได้ไหมครับ
เคยเห็นเขาใช้กันอยู่ แต่ไม่เคยลอง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 04:14:57 PM »

หัวเผาเป็นยังไงเอ่ย ไม่รู้จักครับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 04:43:29 PM »

ไม่รูว่าจริงๆแล้วเรียกอะไรครับ  มันเป็นใส้ความร้อน เวลาจะสตราทเครื่องมันจะทำให้เครื่องอุ่นก่อน
เป็นแท่ง เหล็ก คล้ายกับหัวเทียนมอเตอร์ไซ แต่เล็กกว่า มีขั้วเหมือนๆกันเลย  เวลาต่อไฟแบตเตอรี่เข้า 
จะร้อน มากจนแดงเลย ใช้บัดกรี งานชิ้นใหญ่ๆได้สบาย ผมเรียก หัวเผา แต่ที่จริงไม่รู้ว่าเรียกอะไรครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 04:54:32 PM »

เขาเรียก หัวเผา  จริงๆครับ javascript:void(0);
THANK!!

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 12:43:55 AM »

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่ไม่มีหัวเผาให้รองครับ  ไม่เอา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์