การออกแบบวงจรที่ดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 05, 2024, 08:05:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การออกแบบวงจรที่ดี  (อ่าน 7861 ครั้ง)
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:18:46 PM »

การออกแบบวงจรที่ดีควรคำนึงถึง สัญญาณinputกับสัญญาณoutput ออกมาต้องทำไห้เสียงเหมือนกันกับสัญญาณinput ไห้มากที่สุด เมื่ออกแบบมาถึงจุดนี้แล้วสิงที่เราจะคิดอีกคือ สัญญาณรบกวน มันคือปัญหาอันไหญ่หลวงของนักประกอบเครื่องเสียงที่เลี่ยงไม่ได้ จะเสร็จแล้วก็ไม่เสร็จ การที่เมีเครื่องเสียงดีๆแลวไม่จำเป็นเสียงมันจะดีไปหมดทั้งนี้มันก็ขึ้อยู่กับโหลดที่เราจะจ่ายไห้ด้วยว่าคุณภาพมันเป็นยังไง ข้อความนี้คงจะจุดประกายไห้นักประกอบเครืองเสียงรุ่นไหม่ได้คิดและก็ออกแบบไห้ดีขึ้นไปในอนาคตแน่นอ
หวังว่าท่านคงสนุกกับการทำเครื่องเสียงนะครับ หลง สุรินทร์

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:38:26 PM »

ลายทองแดงต้องให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่านได้ดี ไม่เช่นนั้นจะให้เสียงที่แย่ และลายวงจรไหม้ด้วย
วงจรที่ออกแบบมาดี ส่วนใหญ่จะแก้ไขปัญหากระแสไฟฟ้าไหลผ่านที่ได้ไม่ดี โดยไล้ตะกั่วเพิ่มด้วย เพื่อให้กระแสไฟเดินได้ดีขึ้น

ส่วนกราวด์วงจร จะนิยมทำแบบ Star Ground คือรวมกราวด์จากหลายๆที่ มารวมเป็นจุดเดียว
hot
member
*

คะแนน2

agito the new hero

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 09:05:47 AM »

ใช้วงจรดิฟที่แบบเดี่ยวหรือคู่ดีครับ

ใช้tr/fet

ทำดีกับเทอทุกอย่าง แต่เทอไม่เคยสนใจเราเลย
เริ่มห่างออกไปทุกที ไม่เหมือนแรกเริ่ม
เราก้คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจ รอวันเจ็บ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 03:05:40 PM »

ใช้ดิฟคู่มันจะทำงานได้ดีครับ หรือไม่ก็ใช้ดิฟประเภทไอซีครับง่ายดี

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
hot
member
*

คะแนน2

agito the new hero

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 03:34:40 PM »

ใส่วงจรกันกระแสเกินแบบของประกิต
ในหนังสือรู้จริงทำได้จริงเครื่องขยายเสียง 1 ดีไหมคับ
ใช้ TR OUTPUT หลายๆตัวดีไหมคับ
มันจะช่วยให้ร้อนน้อยลงหรือป่าวครับ

ทำดีกับเทอทุกอย่าง แต่เทอไม่เคยสนใจเราเลย
เริ่มห่างออกไปทุกที ไม่เหมือนแรกเริ่ม
เราก้คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจ รอวันเจ็บ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 04:26:51 PM »

มันจะช่วยลดความร้อนลงแน่ครับ  เมื่อเราขนานTRเข้าไปยิ่งมากเท่าไหร่มันก็จะช่วยลดเท่านั้น แต่เราต้องดูกระแสในหม้อแปลงด้วยนะครับว่ามันพอหรือเปล่าวอาจจะทำไห้หม้อแปลงเสียหายได้ Sad Cool Kiss Cool Kiss

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 04:34:47 PM »

การออกแบบวงจรอีอย่างหนึ่งเราต้องคำนึงถึงคือกระแสสงบในวงจรถ้าแระแสมากข้อดีก็คือเมื่อเราบิดเสียงนิดเดียวเสียงก็จะดังมากเพียงพอต่อการไช้งานข้อเสียก็คือเครื่องจะมีอายุการไช้งานที่สั่นลงดังนั้นเวลาเราออกแบบวงจรขึ้นมาจะต้องปรับกระแสสงบในวงจรให้น้อยที่สุดเพื่ออายุการใช้งานของวงจร

ผิดพลาดประการใดต้อขอโทษด้วยนะครับ

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 12:45:57 AM »

อ้อ การเลื่อกอุปกรณ์จำพวก R L C  ถ้าจะไห้ความเพี้ยนตำก็ต้องเลื่อกอุปกรณ์พวกนี้ ไห้มีค่าความผิดพลาดน้อยที่สุดนะครับ จะทำไห้เสียงออกมาคล้ายกับต้นฉบับมากที่สุด  คร๊าบ

ผิดพลาดประการใดชี้แนะด้วยนะครับ

nongnoom
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 02:56:24 PM »

ขอแจมด้วยคนครับ จากที่เคยศึกษามาจากการอ่าน และตระเวณฟังตามงานและร้านที่ประกอบเครื่องเสียงแบบที่หูทองเขาฟังกันว่าเสียงดี (เขาว่าแต่ผมเองยังเป็นหูอลูมิเนียมอยู่เลย) วงจรแอมป์ที่ต้องการคุณภาพก็เหมือนกับข้อความต่างๆข้างต้น แต่ที่ได้อยู่อย่างหนึ่งจากการตระเวณ คือมีภาคขยายน้อยStageความเพี๊ยนของเสียงจะใกล้เคียงของจริงมากที่สุด แต่ขอเสียคือ กำลังขยายต่ำ เช่น Single Stage
      การเดินสายสัญญาณต่างๆก็ให้สั้นที่สุดและต้องเท่ากันทั้งซ้ายและขวา สายไฟแหล่งจ่าย และสายนำสัญญาณก็ต้องแยกจากกัน ภาคจ่ายไฟบางที่บางกลุ่มแม้กระทั่งฟิวส์ก็ถอดออก บอกว่าอั้นไฟ ระบบป้องกันลำโพงก็ไม่เอา อันนี้เห็นจริงด้วย เพราะของผมเองถอดออกและฟังออกว่าเสียงใสขึ้นเยอะเลย และก็ระบบมิวติ้งอีกเช่นกันออกแล้วเสียงดีขึ้น  อันนี้เข้าเรื่องการปรับปรุงแล้วมั้งเรา Grin  Coolวันหน้าจะมาแจมอีกดูคนอื่นบ้าง
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 12:15:37 AM »

โหลดเป็นปัจจัยอีกอย่างหนึ่งการที่จะไห้เครื่องเสียงออกเสียงดีต้องขึ้นอยู่กับลำโพงของเราว่ามันจะตอบสนองความถี่ได้ในย่านไหนบ้างและแม่เหล็กที่เขาเอามาทำความเข้มของสนามแม่เหล็กเป็นอย่างไร Wink Winkง่วงนอนแว้ว บาย........ Roll Eyes Undecided Undecided

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 02:52:47 AM »

ตื่นแว้ว พึ่งนึกได้ transistor จะขยายกระแสครับmosfet จะขยายแรงดันครับผม

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:46:28 AM »

ออกแบบผมไม่ค่อนพิถีพิถันหรอก ใช้สโคปจับ ช่วงต่อสัญญานบวกกับลบ ไม่ให้มับฉีกจากกัน ให้ต่อกันเป็นเส้นเดียว ทรานซิสเตอร์ แต่ละเบอร์ ที่ใส่ไป สำคัญมาก เบอร์อะไรใส่ไปก็ดัง แต่การให้รายละเอียดเสียงที่ต่างกัน ยิ่งเล่นยิ่งรู้ อาศัยหลักการ แล้วมาพลิกแพงเอา ไม่ต้องไปซื้อเครื่องแพงๆหรอก ทำเองถูกกว่าเยอะ และเสียงถูกใจเราด้วย
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:55:38 AM »

ออกแบบผมไม่ค่อนพิถีพิถันหรอก ใช้สโคปจับ ช่วงต่อสัญญานบวกกับลบ ไม่ให้มับฉีกจากกัน ให้ต่อกันเป็นเส้นเดียว ทรานซิสเตอร์ แต่ละเบอร์ ที่ใส่ไป สำคัญมาก เบอร์อะไรใส่ไปก็ดัง แต่การให้รายละเอียดเสียงที่ต่างกัน ยิ่งเล่นยิ่งรู้ อาศัยหลักการ แล้วมาพลิกแพงเอา ไม่ต้องไปซื้อเครื่องแพงๆหรอก ทำเองถูกกว่าเยอะ และเสียงถูกใจเราด้วย
     ครับ ถูกต้องนะครับ  Smiley Smileyเราจะเป็นนักประกอบเครื่องเสียงเราต้องเน้นทางด้านทดสอบครับ  ในบางวงจร บางยี่ห้อใช้วงจรเหมือนๆพวกเราที่เจอกันทุกวันนี้แหละครับ แต่เน้นรูปร่าง ของกล่องและแผ่นปริ้นท์ทำให้มองดูดี เราไม่ต้องคิดอะไรมากหรอกครับ เพราะไม่มีใครตอบได้ว่า วงจรไหนเป็นวงจรที่ดีที่สุด แต่เรามาดูว่าเราจะประกอบกันอย่างไรที่ทำให้เสียงมันดีที่สุด อันนี้สำคัญครับ Tongue Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์