ช่วยแก้ไขวงจรให้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:26:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแก้ไขวงจรให้หน่อยครับ  (อ่าน 8281 ครั้ง)
tula
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 02:45:08 AM »

วงจรนี้ ผมได้มาจากพี่ในเว็บนี้ท่านนึง อะครับ แบบว่ารบกวนเค้าไปมาก

รบกวนทุกท่านช่วยดูพิจารณาและเพิ่ม ปุ่ม volume คือ เพิ่มภาคโทนอะครับ ผมมองไม่เหงจริงๆ

แก้ไขให้หน่อยนะครับ

รบกวนอีกคำถามครับ โปรแกรม pcb wizard ถ้าให้ โปรแกรม ประมวลผม ลายปริ้นให้ นี้เชื่อถือได้มากแค่ไหนครับ ถ้ายัง ช่วย ตอบคำถาม ผมด้วยนะครับ

tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 02:50:39 AM »

ขาดเหลืออะไร ช่วยแนะนำและแก้ไขให้หน่อยนะครับ แก้ไขได้เลยครับ มันมีไฟล์ ที่เป็น .pcb อยู่เหมือนกัน
แต่ไม่รู้วิธีแนบ ไฟล์นามสกุลนี้ ครับไว้ ยังไง ถ้าช่วยได้ ทิ้งอีเมลไว้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 06:45:07 AM »

Vol ก็เปลี่ยน R 100K ตรง input เป็น Volume
ส่วนภาคโทนไม่ต้องมีก็ได้เพราะเขาออกแบบวงจรเสียงทุ้ม
แหลมแยก channel อยู่แล้ว
หรือถ้าอยากใส่อีก ก็เอาวงจรโทน+Vol ใส่เป็นวงจรข้างหน้า
ก่อนเข้าวงจรนี้ก็ได้ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 09:16:23 AM »

ถ้าผมจะรบกวนให้ ช่วย แก้ในแบบ .pcb จะได้มั้ยครับ

เพราะผมก็เพิ่งหัดทำ แล้ว อีกอย่างก็ยังใช้โปรแกรมไม่คล่อง

ขอบคุณมากครับ เด๊วจะลอง เขียนไดอะแกมด้วยมือก่อน
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 08:42:03 PM »

โปรแกรม pcb wizard ถ้าให้ โปรแกรม ประมวลผม ลายปริ้นให้ นี้เชื่อถือได้มากแค่ไหนครับ

ได้บางส่วนครับ แต่จะได้ไม่ตรงดั่งใจมากครับ ถ้าวงจรที่ใช้ไฟมาก เพราะโปรแกรมจะใส่ลายปริ้นซะเล็กเลย ลองปรับให้ใหญ่ที่สุดก็ใหญ่ไม่มาก ต้องมาแก้เองครับ
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 12:31:36 AM »

ตรงส่วนสัญลักษณ์ BR1 นี้คืออะไรครับ ผมต้อง ซื้ออะไรมา แล้ว vol ผม ซื้อ แบบ 100 K แทน R 100 K ไปได้เลยใช่มั้ยครับ
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 12:35:10 AM »

ถามต่อ อีกหน่อยครับ ระหว่าง คาปา ที่เป็น เซรามิค กับ เป็นก้อนเหมือนถ่านไฟฉาย ทั้งสอง มันแตกต่างกันยังไงครับ แล้ว ขนาด คือ ยิ่งเล็ก ก็คือ ค่ายิ่งน้อย ใช่มั้ยครับ แล้ว ซีเนอไดโอด กับ ไดโอด ต่างกันเช่นไร นะครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 06:36:18 AM »

BR1 เป็น ไดโอด rectify แบบ บริด
R100K ใช้ Vol 100K ได้ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 07:37:32 AM »

ไม่มีความรู้พื้นฐานควรไปเรียนที่โรงเรียนครับ  จบแล้วค่อยมาหาความรู้เทคนิค+ความรู้ประสบการณ์ต่างๆจากช่างรุ่นพี่

tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 09:44:01 AM »

ขอบคุณพี่ๆ ทั้งสองคนมากๆครับ
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 11:58:12 AM »

รบกวนถามต่อ ครับ

BR1 เป็นไดโอดแบบบริด ขนาดเท่าใด พอจะทราบมั้ยครับ

ผมไปซื้อมาแล้ว ขนาด 6 แอมแปร์ ไม่รู้ว่าถูกหรือป่าว ยังไง ช่วย คอบกลับด้วยนะครับ
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 12:17:41 AM »

ขอลง ลายปริ้น ให้ดู ละกันครับ ไม่แน่ใจ ว่าใช้การได้หรือไม่ แต่ อัตโนมัติจาก โปรแกรม pcb wizard เลยครับ ผิดพลาดอย่างไร ช่วยแก้ไขไว้ด้วยนะครับ ยาวไป
member
*

คะแนน712

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 06:14:48 AM »

ไดโอดบริด 6 แอมป์ใช้ได้ครับ

tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:48:57 AM »

น้าวรเทพ คนเดิมอีกแล้ว ขอบคุณ น้า มากๆครับ น้าช่วยตรวจสอบลายปริ้นให้ผมหน่อยนะครับ

แล้ว VR 100 K ที่น้าให้ใช้แทน R100 K ผม VR มันมี สามขา แต่R มีแค่สองขา ผมจะต่ออย่างไร ช่วยอธิบายผมด้วยครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 12:12:43 PM »

ตัดวงจรขาเข้าของ R2.2K ต่อเป็นขากลาง
ส่วนขาริม 2 ขาก็ต่อแทน R100K ครับ
โดยเอาขาขวาลงกราวด์
(นับขาอย่างนี้นะครับ-ถ้าเอาด้ามหมุนเข้าหาตัว
แล้วนับขั้วต่อขวาเป็นขาขวาครับ ขั้วต่อซ้ายเป็นขาซ้ายครับ)

chay-4
member
*

คะแนน1

chay-4@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 02:11:48 PM »

น้องควรเรียนรู้เรื่องตัวอุปกรณ์ก่อนครับ แล้วค่อยมาอ่านวงจร อย่างลายPCBที่โปรแกรมมันทำมามันก็ทำแบบคำสั่งธรรมดา (แปลง่ายๆว่าโปรแกรมมันฉลาดน้อย)อุปกรณ์เบอร์นี้ตัวถังหน้าตาเป็นอย่างไร ขาเป็นแบบไหน รูเจอะขนาดเท่าไหร่ โปรแกรมนี้มันไม่ได้รู้ขนาดนั้นหรอกครับ แต่นี่น้องยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย เช่น IC LM1875 ตัวถังเป็นยังไงต้องใช้แผ่นระบายความร้อนขนาดใหน หรือขนาดอุปกรณ์ตัวถังใหญ่เล็กขนาดใหน น้องควรศึกษาพื้นฐานอิเล็กโทรนิคซะหน่อยครับ งานนี้น้องเลือกงานที่ยาก(สำหรับน้อง) ถ้าน้องถามพี่ๆอย่างที่น้องถามมาขั้นต้น มันตอบยากครับ เพราะบางอย่างบางคำถามมันคือพื้นฐานของอิเล็กโทรนิคจริงๆ อย่างรูปPCBด้านบนมันไม่สามารถทำงานได้หรอกครับ น้องลองศึกษาอุปกรณ์แต่ละตัวที่น้องใช้แล้วน้องจะเข้าใจครับ อย่างงานของหนูพลอยมันเป็นงานที่มีขนาดเล็กไม่ซับซ้อน การออกแบบมันก็ง่าย แต่งานของน้องมันถือว่าซับซ้อน ละยิ่งบวกกับว่าน้องยังไม่ค่อยเข้าใจหรือมีไม่มีประสพณ์การงานแบบนี้เลย พี่แนะนำว่าน้องหาหนังสืออิเล็กโทรนิคเบื่องต้นมาอ่านดูก่อนครับ   เยี่ยมมาก

รับออกแบบและผลิตตู้ลำโพงและออกแบบติดตั้งแก้ไขระบบเสียงทุกชนิด
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:22:46 AM »

ขอบคุณน้าวรเทพที่ให้คำแนะนำมาโดยตลอด และพี่ชายที่ช่วยเขียนวงจรให้ มากๆครับ

ปิดเทอมผมขออ่านหนังสือ ทำความเข้าใจก่อนละกันครับ

แล้วเปิด เทอม จะได้ ไป ขอคำแนะนำและสอน จากพี่ๆน้าๆ นะครับ ขอบคุณ ครับ

ตอนนี้ จะสอบแล้วงานผม ก็ใกล้เป็นรูปร่างแล้วครับ แต่ ผลลัพธ์ นั้น คงตอบได้ตามที่พี่ ชายพูดมา แต่ยังไง ก็ ขอลุยต่อละครับ อนาคต ยังมี วันหน้ายังมี ไหง ผมก็ต้อง เป็นเรื่องนี้ให้ได้ครับ

มือใหม่ๆ จริงๆ 
tula
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:51:04 AM »

ลำโพง สำเร็จเป็นรูปร่างแล้วครับ ได้ผลลัพธ์ ออกมาตามคาด เปิดครั้งแรก มีเสียง ดังเหมือนระเบิดเบาๆ 1 ครั้งแล้ว หลังจากนั้น ลองใหม่เรื่อยๆ ก็ไม่มีอาการใด เหมือนไฟจะไม่เข้าหรืออย่างไร แต่ ผมว่า ยังไง ก็ คงเป็นเพราะ ลายปริ้น นั้นแหละครับ ขอบคุณ ทุกคำแนะนำมากครับ ที่ทำให้ผมได้ลองทำอย่างเป็นชิ้นเป็นอัน ซึ่งยากมากจริงๆ สมาธิกับความพยายามสูงมาก ยังไง ไว้มาจะขอคำแนะนำใหม่ครับ (อนาคตยังไงก็ต้องสำเร็จ ใช้ฟังให้จงได้)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์