WINDOW แจ้ง Virtual Memory Minimum Too Low
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 08:35:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: WINDOW แจ้ง Virtual Memory Minimum Too Low  (อ่าน 16169 ครั้ง)
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

คนขยัน ย่อมหาทรัพย์ได้

« เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 07:26:27 PM »

เปิดคอมพิวเตอร์ใช้งานอยู่ๆก็มีกรอบข้อความแจ้งขึ้นมาครับ (เป็นมา 2 ครั้งแล้ว) ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรไม่ให้แจ้งเตือนและเป็นเพราะอะไรครับข้อวิธีแก้ไขด้วยครับ Cheesy

AP1987 ♥
วีไอพี
member

คะแนน44

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 07:33:45 PM »

คุณอาจจะตั้ง virtual memory น้อยเกินไปครับ
(มันไม่ได้เอาเนื้อที่ที่เหลือทั้งหมดบน hdd ทำ vm หรอก)

ไปปรับที่ system properties > advanced > (performance) settings

จะเจอ performance options > advanced > (virtual memory) change

เจออีกหน้าต่างนึง virtual memory เลือกไดรฟ์ที่มีตัวเลขอยู่

แก้ไขโดยเพิ่ม maximum size ขึ้นไปอีกครับ เสร็จแล้วกดปุ่ม set จากนั้นก็ restart
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 08:16:58 PM »

มีโปรแกรมอะไรแปลกๆรันอยู่หรือเปล่าครับ หรือลงโปรแกรมอะไรเพิ่มเปล่า  ทำตามพี่ AP19 87  หายครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 08:22:57 PM »

ของเดิมที่เปิดดู เป็น 512 512 ครับตอนนี้เปลี่ยนเป็น 200 512 ตามคำแนะนำในทิปวินโดว์ที่พี่ Winai4uจัดทำไว้ไม่ทราบว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ Cheesy
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2008, 07:44:21 AM »

เช็คไดร้ว์ Cใกล้เต็มรึเปล่าถ้าไม่ใช่ เป็นไปได้ว่าบางโปรแกรมมันไม่ยอมคืนหน่วยความจำที่มันใช้งาน ต้องหาว่าเป็นตัวไหน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 03:53:41 PM »

Virtual Memory คือ พื้นที่ใน harddisk ที่ Windows นำมาใช้เป็นหน่วยความจำเพิ่มเติมให้กับหน่วยความจำปกติในเครื่องครับ

รายละเอียดเกี่ยวกับ Virtual Memory
    http://support.microsoft.com/kb/555223

โดยทั่วไป จำนวนที่ Windows กำหนดให้กับ Virtual Memory คือ ค่าเริ่มต้นที่ 1.5 เท่า และค่าสูงสุดที่ 3 เท่าของหน่วยความจำปกติ เช่น หากในเครื่องมีหน่วยความจำอยู่ 1024 mb, Windows จะกำหนดค่าเริ่มต้นของ Virtual Memory อยู่ที่ 1024*1.5 = 1536 mb และค่าสูงสุดอยู่ที่ 1024*3 = 3072 mb

ข้อความที่คุณได้รับ อาจเกิดขึ้นจากการกำหนดค่าของ Virtual Memory และ/หรือการเปิดใช้งานโปรแกรมต่าง ๆ พร้อมกันเป็นจำนวนมาก ทำให้เกิดปัญหากับหน่วยความจำในระบบไม่เพียงพอครับ

วิธีการปรับแต่ง Virtual Memory (ขั้นตอนอ้างอิงจาก Windows XP)

start > control panel > system > tab-advanced > หัวข้อ performance คลิก settings > tab-advanced > หัวข้อ virtual memory คลิก change > ในหน้าต่าง Virtual Memory ที่ขึ้นมา จะมีรายละเอียดของค่าต่าง ๆ ที่กำหนดไว้ในปัจจุบัน สามารถปรับแต่งหรือกำหนดให้ Windows ใช้ค่าเดิม (default) ได้ครับ

หากไม่แน่ใจว่าจะกำหนดค่าอย่างไร ควรให้ Windows เป็นตัวจัดการเอง โดยคลิกเลือกที่ (หัวข้อ - Paging file size for selected drive) "System managed size" > คลิก set > คลิก ok เพื่อปิดหน้าต่างทั้งหมด, Windows จะแจ้งเตือนว่าต้องการการ restart, ให้ restart เครื่อง

ข้อความเตือนเกี่ยวกับ Virtual Memory น่าจะหมดไปครับ

Creadit : คุณ ทุ่งดอกจาน http://www.pantip.com/tech/basic/topic/BA2460997/BA2460997.html
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 11:06:23 AM »

ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้กำลังทำตามที่พี่ Winai4uแนะนำยังไม่มีกรอบขึ้นมาเตือนครับ Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์