สอบถามเรื่อง คอนเดนเซอร์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:19:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง คอนเดนเซอร์ครับ  (อ่าน 7450 ครั้ง)
naypok
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 08:56:33 AM »

ผมข้องใจเกี่ยวกับคอนเดนเซอร์ของภาคจ่ายไฟเพาเวอร์แอมป์ครับ 
คือ ระหว่างใส่คอนเดนเซอร์ค่า 47000ไมโคร  100 โวล  1  คู่  กับ 10000 ไมโคร  100 โวล  หลายคู่ 
แบบไหนครับภาคจ่ายไฟจะดีกว่ากันครับ
 Coolเป็นเรื่องที่ผมถกเถียงกับเพื่อนในห้องมานานแล้วครับ 
ส่วนตัวผมคิดว่า  ตัวใหญ่ต้องดีกว่าตัวเล็กใช่ป่าวครับ 
หรือท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับ  พอดีจะประกอบเพาเวอร์ตัวใหม่ครับ ฉงน

นายไกรศร  ทองปลิว  เทคนิคคอมพิวเตอร์  ปวส 1  วิทยาลัยการอาชีพกันทรลักษ์  จังหวัดศรีสะเกษ 
โทร 085-9081384
197 ม.5 บ้านโนนสำโรง ต.ท่าคล้อ  อ.เบญจลักษ์  จ.ศรีสะเกษ 33110
เสาะเเสวงหาความรู้  และประสบการณ์ เพื่อยกระดับฝีมือ

mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 10:51:31 AM »

เเบบที่ 1 ใช้ 40000 ตัวจะจ่ายกระแสใด้เร็วแต่มีค่า ESR ที่สูงแต่แก้ใขใด้โดยใช้ c ค่า 0.1 uF ไบเเคปถ้าใช้ POLYPROPYLINE ยิ่งดี.....แบบที่ 2 ใช้ 10000 หลายตัวจะมีค่า ESR ที่ต่ำจ่ายกระแสฉับพลันใด้ดีเเต่จะใม่มีความพร้อมเพรียงกัน...น้องต้องทดลองดูครับว่าชอบแบบใหน...ส่วนผมถ้าในบ้านใช้ทั้ง2แบบถ้า PA ใช้แบบที่2อย่างเดียวครับ
naypok
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 06:16:59 AM »

เเบบที่ 1 ใช้ 40000 ตัวจะจ่ายกระแสใด้เร็วแต่มีค่า ESR ที่สูงแต่แก้ใขใด้โดยใช้ c ค่า 0.1 uF ไบเเคปถ้าใช้ POLYPROPYLINE ยิ่งดี.....แล้วค่า ESR มันคืออะไรหรอครับ  สามารถแก้ใขใด้โดยใช้ c ค่า 0.1 uF ไบเเคป  (  ต่อยังไง  ตรงไหนครับ )  ถ้าใช้ POLYPROPYLINE  (  มันเป็นตัวยังไงครับ ) เพราะตอนนี้ผมใช้  47000 ไมโครอยู่ครับ  ขอบคุณครับ 

นายไกรศร  ทองปลิว  เทคนิคคอมพิวเตอร์  ปวส 1  วิทยาลัยการอาชีพกันทรลักษ์  จังหวัดศรีสะเกษ 
197 ม.5 บ้านโนนสำโรง ต.ท่าคล้อ  อ.เบญจลักษ์  จ.ศรีสะเกษ 33110
เสาะเเสวงหาความรู้  และประสบการณ์ เพื่อยกระดับฝีมือ
naypok
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 07:17:19 AM »

ถ้างั้น  อย่างนี้ถูกต้องใหมครับ
C- ที่ใส่คร่อมสวิตซ์เอาไวป้องกันหน้าคอนแทคอาร์คเวลาเปิดเครื่องเพราะกระแสไฟจำนวนมากจะไหลเข้าสู่หม้อแปลง ถ้าไม่มี C ตัวนี้คร่อมไว้
อาจทำให้หน้าคอนแทคสวิตซ์เสียหายได้ อายุการใช้งานก็จะสั้นลง  หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "Spark Killer" ค่าที่เหมาะสมคือ 0.01-0.68mFและทนแรงดันได้ไม่น้อยกว่า 450 Volt เป็นอย่างต่ำ การต่อก็ นำ C ค่าที่หาได้มาต่ออนุกรมกับ R 100 โอห์ม 1 วัตต์ แล้วนำไปคร่อมหรือขนานกับสวิตซ์เท่านี้ก็ช่วยลดอาการตุ๊บออกลำโพงได้เหมือนกันครับ

C-ที่คร่อมตรงไดโอดบริดจ์จะช่วยลดสัญญาณรบกวนที่มากับไฟ AC หรือเกิดจากตัวไดโอดเอง หรือเรียกว่าริปเปิล และอาจเกิดจากตัว C ฟิลเตอร์
ตัวใหญ่ด้วยก็ได้เพราะฉะนั้นเราควรคร่อม C ฟิลเตอร์ตัวใหญ่ด้วย C ค่า 0.1-1 mF/400 Volt หรือเรียกว่าการไบแค๊บจะทำให้เครื่องของเรา
ตอบสนองความถี่สูงได้ดีกว่าเดิม เพราะเจ้า C ฟิลเตอร์ตัวใหญ่ๆค่าสูงๆจะมีกระแสรั่วมาก(ที่เราซื้อกันทั่วไป)และตอบสนองต่อความถี่สูงไม่ดี
ท่านที่จะประกอบแอมป์ไว้ใช้ควรมองจุดนี้ด้วย และไม่ควรใช้ C ฟิลเตอร์มาขนานกันหลายๆตัว เพื่อที่จะให้ได้ค่า C มากๆ
เพราะนี่คือบ่อเกิดของสัญญาณรบกวน และอาการเบสบวม เสียงต่ำเบลอ ทางที่ดีควรใช้ C ค่ามากๆเพียงคู่เดียวมาฟิลเตอร์ไฟและใช้
C ค่าต่ำๆ(ดังที่กล่าวข้างต้น)พวกโพลีโพรไพลีนหรือที่แตกต่างจากอีเลคโตรไลท์มาทำการไบแค๊บมัน รับรองว่าเบสกระชับแน่นอน(ห้ามเชื่อผมนะต้องลองดูเองครับ)

ขอบคุณข้อความจากท่าน  gAudio

lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 09:44:55 PM »

แล้วแบบนี้หล่ะมากไปใหม
mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 10:12:56 PM »

ถ้างั้น  อย่างนี้ถูกต้องใหมครับ
C- ที่ใส่คร่อมสวิตซ์เอาไวป้องกันหน้าคอนแทคอาร์คเวลาเปิดเครื่องเพราะกระแสไฟจำนวนมากจะไหลเข้าสู่หม้อแปลง ถ้าไม่มี C ตัวนี้คร่อมไว้
อาจทำให้หน้าคอนแทคสวิตซ์เสียหายได้ อายุการใช้งานก็จะสั้นลง  หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "Spark Killer" ค่าที่เหมาะสมคือ 0.01-0.68mFและทนแรงดันได้ไม่น้อยกว่า 450 Volt เป็นอย่างต่ำ การต่อก็ นำ C ค่าที่หาได้มาต่ออนุกรมกับ R 100 โอห์ม 1 วัตต์ แล้วนำไปคร่อมหรือขนานกับสวิตซ์เท่านี้ก็ช่วยลดอาการตุ๊บออกลำโพงได้เหมือนกันครับ

C-ที่คร่อมตรงไดโอดบริดจ์จะช่วยลดสัญญาณรบกวนที่มากับไฟ AC หรือเกิดจากตัวไดโอดเอง หรือเรียกว่าริปเปิล และอาจเกิดจากตัว C ฟิลเตอร์
ตัวใหญ่ด้วยก็ได้เพราะฉะนั้นเราควรคร่อม C ฟิลเตอร์ตัวใหญ่ด้วย C ค่า 0.1-1 mF/400 Volt หรือเรียกว่าการไบแค๊บจะทำให้เครื่องของเรา
ตอบสนองความถี่สูงได้ดีกว่าเดิม เพราะเจ้า C ฟิลเตอร์ตัวใหญ่ๆค่าสูงๆจะมีกระแสรั่วมาก(ที่เราซื้อกันทั่วไป)และตอบสนองต่อความถี่สูงไม่ดี
ท่านที่จะประกอบแอมป์ไว้ใช้ควรมองจุดนี้ด้วย และไม่ควรใช้ C ฟิลเตอร์มาขนานกันหลายๆตัว เพื่อที่จะให้ได้ค่า C มากๆ
เพราะนี่คือบ่อเกิดของสัญญาณรบกวน และอาการเบสบวม เสียงต่ำเบลอ ทางที่ดีควรใช้ C ค่ามากๆเพียงคู่เดียวมาฟิลเตอร์ไฟและใช้
C ค่าต่ำๆ(ดังที่กล่าวข้างต้น)พวกโพลีโพรไพลีนหรือที่แตกต่างจากอีเลคโตรไลท์มาทำการไบแค๊บมัน รับรองว่าเบสกระชับแน่นอน(ห้ามเชื่อผมนะต้องลองดูเองครับ)

ขอบคุณข้อความจากท่าน  gAudio
ผมว่าเเล้วคุณต้องเสร็จผมใม่เป็นใรครับถือว่าลองของ
naypok
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 10:15:13 PM »

สังเกตว่าเพาเวอร์รุ่นใหม่ ๆจะใส่กันหลายๆคู่นะครับ  คงจะมีข้อดีและข้อเสียต่างกัน    และที่ว่าต่อไบแคบ  มันต่อยังไงครับ  ศัพท์นี้ไม่เคยได้ยินผ่านหูเลยครับ  มีวงจรการต่อด้วยยิ่งดีครับ

mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 09:48:31 AM »

ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์