เซียนโน้ตบุ๊ก compaq ฯลฯ เชิญร่วมประชุมหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 05, 2024, 05:35:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนโน้ตบุ๊ก compaq ฯลฯ เชิญร่วมประชุมหน่อยครับ  (อ่าน 8935 ครั้ง)
buncha_com
member
*

คะแนน2

buncha

« เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:45:57 PM »

ช่วยด้วยครับ ได้ โน้ตบุ๊ก compaq CQ 45  มาแต่ไม่สามารถลง window XP ได้ จะทำอย่างไรดี  ช่วยหน่อยนะคับ ท่านเซียนทั้งหลาย  ขอบคุณ ขอบคุณ

AP1987 ♥
วีไอพี
member

คะแนน44

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 04:53:38 PM »

ที่ว่าลงไม่ได้ เป็นยังไงครับ ใช่อาการที่ขึ้นจอสีฟ้า ๆ หรือเปล่าครับ หรือ ตอนที่วินโดว์เช็คอุปกรณ์แล้วมีข้อความแจ้งว่า ให้เช็ค HDD ถ้าใช่ก็ให้เข้า ไบออส ไปปรับค่า HDD ใหม่ครับ
buncha_com
member
*

คะแนน2

buncha

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 11:56:08 PM »

ไม่ใช้แบบนั้นครับ  คือ พอตั้งค่าให้ boot จาก XP แผ่นแล้ว  แต่มันไม่ยอม boot ครับคือว่ามันเงียบไปเลย  ไม่รู้เพราะว่ามันไม่ยอมให้ลง windows XP  หรือเปล่า
แต่พอ Boot กับ windows Vistra มัน boot ปกติครับ ไม่เอา
bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 03:04:41 AM »

แผ่นเสียหรือตัวซีดีอ่านไม่ดีก็อาจจะเป๋นได้ครับ ลองเปลี่ยนดูสิครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 03:20:23 PM »

ประชุมกี่โมงละ  ที่ไหน ค่าใช้จ่ายคนละเท่าไหร่ ................
     ลองดูซิครับว่าฮาร์ดดิสเป็นแบบ SATA หรือ IDE   ชอแชร์ประสพการณ์ ตอนที่ลงวินโดว์ ตอนถึงขึ้นตอนการเซ็ทอัพ มันจะขั้นจอสีฟ้า มีกรอบด้านล่าง แจ้งว่า มอง
ไม่เห็นฮาร์ดดิส ไปอ่านตามเว็บบร์อดต่างๆ เค้าเเนะนำว่า ให้ใช้เเผ่นบูตที่เป็นแบบ Windows dark ขึ้นไป เพราะสนับสนุน Hard disk แบบ SATA
ตอนฟอร์แมท ผ่านฉลุยแบบนี้ลงได้เลย  แต่ตอนลง Driver ยางครั้งมีปัญหา ใครนะที่บอกว่าให้ไปโหลดเว็บของเค้าเอง  แต่พอมาลงกลับไช้ม่ได้ ทำไงดีละ..... ก็
search หาอ่านตามเว็บต่างๆ  คนที่ใช้รุ่นเดียวกัน บอกแหล่งโหลด   เเล้วมาติดตั้งกลับ โอเค
    ปัญหาที่เกิดน่าจะเกิดจาก แผ่นวินโดว์เสียเอง หัวไดร์อ่านไม่ดี(ไม่ถึงกับเสีย)  การเซ็ทอัพ หรือ  ตัว H.D เอง Sad
buncha_com
member
*

คะแนน2

buncha

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 04:27:10 PM »

ขอขอบพระคุณครับ  ได้แล้วครับ  เป็นที่แผ่น windows  ดีใจจัง
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 05:35:57 PM »

ของผมก็ใช้ CQ 45 ลงวินโดว์ XP ไม่ได้ จอฟ้า ต้องไปโหลดวินโดว์มาใหม่ จากเว็บบอร์ดของเค้าที่เค้าแนะนำ
พอลงวินโดว์ได้เสร็จ เสียงใช้ไม่ได้อีก ต้องแฟรชไบออสใหม่ ที่มาจากโรงงานเ็ป็นเวอร์ชั่น v.04 ต้องแฟรชใหม่เป็น v.11
จากนั้นมาก็ผ่านฉลุย ไม่มีปัญหา ซื้อมาเป็นอาทิตย์ กว่าจะใช้งานได้ เซิซหาในเน็ตจนเมื่อย ไม่เข้าใจจริงๆ ทำไมต้องทำยุ่งยากขนาดนั้นด้วยก็ไม่รู้
ถ้าคนอื่นที่เค้าทำไม่ได้ ซื้อมาแล้วก็ต้องเสียเงินให้กับร้านอีกน่ะสิ... งง
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 05:40:26 PM »

ขอต่ออีกนิดครับ ไดร์เวอร์ของคอมแพค โหลดจากที่นี่นะครับ มีเยอะทุกรุ่นเลย
ftp://ftp.compaq.com/pub/softpaq/
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 06:48:28 PM »

แถมให้ครับ

เอาไปแฟลชไบออส
อันนี้แฟลชโดยใช้ DOS
Intel CQ45-xxxTU-TX,CQ40-xxxTU-TX & DV4

อันนี้แฟลชผ่านวินโดว์
AMD CQ40-xxxAU-AX

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 07:37:27 PM »

เอาจากประสบการณ์เลยนะครับ คือว่า เข้าไปปรับใน bios อ่ะคัรบ ให้ระบบ HDD เป็น IDE ทีนี้ไม่ว่าแผ่นไหนก้อลงได้หมดล่ะครับ แต่ห้ามไปเปลี่ยนกลับนะครับ ไม่งันจะจอฟ้า
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 04:06:47 PM »

ต้องใช้ XP ที่เป็น original ผมลง xp original sp3 ลงเสร็จมันจะบูสไม่ขึ้น
                เพราะ compaq รุ่นพวกนี้ต้องการไดรเวอร์ในการบูสด้วย ผมเลยเข้า safe mode
                เพื่อลงไดรเวอร์ต่างๆจนครบแล้วค่อยรีสตาร์ทเครื่อง ผลการทดสอบ ผ่านฉลุย
อีก วิธีนะครับ คือการทำวินโดวส์ใช้เองต้องใช้โปรแกรม nlite และต้องใช้วินโดวส์
                 ที่ยังไม่ตัดแต่งมาทำนะครับ แล้วทำการเพิ่มไดรเวอร์ของเครื่องเข้าไปด้วย
                 อย่างที่บอกตั้งแต่ตอนแรกว่าเครื่องพวกนี้ต้องการไดรเวอร์ในการบูสด้วย
                 ทำเสร็จก็เบิรน์แผ่นแบบไดเร็ก หรือ แบบช้าที่สุด เพียงเท่านี้ก็จะได้วินโดวส์XP
                 ในแบบฉบับของท่านและเครื่องของท่านเอง เอาใว้ใช้เองอีก

แต่ของท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าไม่บูสเลย แผ่นที่ จะลงรุ่นนี้ต้องเป็น sata นะครับ

chai_24999
member
*

คะแนน3

บางสิ่งเวลาจะเป็นตัวเลือกเราเอง

- Chai_24999@yahoo.com
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 04:09:42 PM »

กรุณาช่วยด้วยครับท่านเซียนทั้งหลาย  รุ่น  40-401 tx ตอนแรกลงแล้วเสียงของ IDT  ใช้ได้ครับ  พอวินโดวพัง  ผมมาลงรอบสองไม่ผ่านครับ  เสียงไม่มีเลย  ลองมาหลายแผ่นแล้ว q 107,  cq 40 sa,win media senter 08,09 ,2010 รัสเซีย 2010 หรือ media OEM ก็ไม่ออกเสียงเลย  แต่พอลองลงวิสต้า32บิต  เสียงมาครับผม  ไดร์ฟเวอร์ก็ใช้ตัวเอ็กพี  ตัวเดียวกันกับตอนแรกที่มีเสียงครับผม.....ช่วยด้วย......(ขาดเสียงอย่างเดียว) เว็บพี่หมูก็โหลดมาแล้ว...แฮ็กมาจากเมืองนอกก็แล้ว  ยังไม่ได้เลย...... 

kainoi
chai_24999
member
*

คะแนน3

บางสิ่งเวลาจะเป็นตัวเลือกเราเอง

- Chai_24999@yahoo.com
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 05:12:37 PM »

ตอนนี้ที่โพสเมื่อกี้นี้ใช้  xp  media  center 2010   ขนาด  4.2 g  ผ่านแล้วครับ  ไดร์ฟเวอร์ได้เกือบทุกตัว  ขาด  การ์ดลีดเดอร์ กับโมเด็ม  ที่ต้องติดตั้งเพิ่มเอา  การ์ดจอที่ว่าหายาก  ของ  จีฟอส  103m  ก็ยังมีมาให้ครับผม  ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ... ดีใจจัง

kainoi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์