เครื่องทำน้ำอุ่นแก้ไม่ตกครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:58:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องทำน้ำอุ่นแก้ไม่ตกครับ  (อ่าน 13256 ครั้ง)
monkey_if
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 11:13:38 AM »

เศร้าจังรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ
เครื่องทำน้ำอุ่นจีนแดงเปิดไม่ติดเช็คอุปกรณ์เกือบทุกตัวก็ไม่เสีย
แต่ไม่มีไฟทริกที่ขาเกทของไตรแอคไม่ทราบว่าอุปกรณ์ตัวใหนบนบอร์ดน่าจะเสียครับ
ไอซีก็เปลี่ยนแล้ว โวลุ่ม สวิทช์ ทรานซิสเตอร์ก็ไม่เสีย จนปัญญาแล้วครับ
*ที่ลูกศรชี้ไม่แน่ใจว่าเป็นไดโอดหรือเปล่า ถอดออกมาวัดมิเตอร์ขึ้น2คู่ มี4ขาครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 11:29:14 AM »

เช็คเซนเซอร์น้ำเข้าสิครับ ตัวนี้ไม่ทำงาน มันก็ไม่เปิดให้หรอกครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
monkey_if
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:33:54 PM »

เช็คหมดแล้วครับพี่ผมลองล็อกสวิทช์น้ำเข้าแล้วครับ
เทอร์โมก็เช็คแล้วครับแต่ผมสงสัยทำไมไม่มีไฟที่ขาเกทของไตแอค
ดูจากบอร์ดก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไรแต่แต่หาสาเหตุไม่เจอครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:39:00 PM »

เซ็นเซอร์น้ำเข้าเป็นแบบไหน รูปมันมองไม่เห็น

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:46:52 PM »

เครื่องทำน้ำอุ่นแก้ไม่ตกครับ

ถอดน็อดที่ยึดผนังออกให้หมด ก็ตกแล้ว

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 01:40:23 PM »

ต้องทำให้ชุดป้องกันไฟรั่วทำงานก่อน(รีเลย์จะต่อวงจร) ... ส่วนวงจรควบคุมความร้อนออกแบบวงจรง่ายมากเหมือนเครื่องหรี่ไฟใช้ไตรแอคทั่วไปครับ  HAPPY2!!
monkey_if
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 03:03:02 PM »

เซนเซอร์เป็นแบบลิมิตสวิทช์ครับพี่
แล้วผมจะต้องทำยังไงให้วงจรป้องกันไฟรั่วทำงานก่อนครับ
ขอแบบระเอียดด้วยครับ รบกวนพี่ช่วยอธิบายด้วยครับ
supermanx
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 08:37:25 PM »

น่าจะหมายถึง CT (Current transformer) เอาไปคล้องสายไฟทั้ง 2 เส้น (เส้น Line & Neutral) จะได้ผลรวมการเหนี่ยวนำกระแสจาก CT=0 หากมีกระแสรั่วไหลเกิดขึ้น (ไฟที่จ่ายไปไม่เท่ากับไฟที่ไหลกลับ) มันก็ตัดระบบให้หยุดทำงานครับ
monkey_if
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 12:58:02 PM »

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองเช็คดู
Transister
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:17:43 AM »

พี่ครับ ขอถามเรื่อง CT (Current transformer) ครับ มีวธีการเช็คใหมครับ หาซ้อได้ตามร้านอิเล็กทรอทั่วไปได้เปล่าครับ ขอบคุณครับ
Transister
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:23:23 AM »

ดูไดแอก (ตัวสีฟ้าครับ) ตัวที่อยู่ในวงจรโวลู่มครับ ขาดหรือเปล่า วัดจะไม่ขึ้นทั้ง 2 ข้าง ขึ้นข้างใดข้างหนึ่ง เสียครับ ถ้าลองเอา ไดโอดต่อแทน เอาขา K ไดโอดต่ออกขา G (เกจ) ของไตแอกครับ แต่จะทำงานครึ่งเดียวนะครับ ลองดูครับ
sompetch
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 10:16:21 PM »

รบกวนสอบถาม อาจารย์เล็ก หรือ คุณ supermanx และทุกท่านครับ เรื่องวิธีทำให้ชุดป้องกันไฟรั่วทำงานหน่อยครับ ยังไม่เข้าใจครับ ของผมเป็น sanyo รุ่น ss-35n ใช้ ic 8 ขา ka-2803b ปรกติเปิด breaker ไม่ต้องเปืด switch ความร้อน relay (12vdc 30amp.) ก็ทำงาน ไฟโชว์รอพร้อมทำงาน ตอนนี้เปืด breaker แล้ว relay ไม่ทำงานวัดไฟได้ 7 vdc เช็ค R, diac, C ก็ไม่เสียแต่ก็ลองเปลี่ยน R, C, diac, diod, varister และ ic (ก็เกือบทั้งแผงแหละครับ   ) ไฟจ่ายเข้า relay ก็ยังได้ 7 vdc เหมือนเดิมครับ
ตอนนี้ไปต่อไม่เป็นแล้วรอคนพาไปต่อครับ ไม่งั้นไม่ยอมกลับบ้าน  Roll Eyes ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ 
supermanx
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 07:25:55 AM »

ตอนทดสอบ คงไม่ลืมคล้องสายสีน้ำตาล,ฟ้า,แดง ถ้าจำไม่ผิด เข้าที่ CT ด้วย ส่วนเรื่องการ ตรวจสอบ ว่า CT เสียหรือไม่จะหามาให้นะครับ
sompetch
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 12:50:25 PM »

ขอบคุณมากครับ ตัวห่วงมหัศจรรย์ ( ct ) มีสาย 2 เส้น เส้นดำเข้าไปพ้นเป็นขดในห่วงว้ดได้ ประมาณ 30 โอห์ม อีกเส้นสีแดงวิ่งคล้องไปในห่วง ปลายสายเข้า socket 4 ขา เข้ากับ board ครับ
supermanx
member
*

คะแนน4

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 08:38:54 PM »

วิธีเช็ค CT
1. แบบลูกทุ่งๆ วัดโอห์ม ถ้าขึ้นแสดงว่า ดี ถ้าไม่ขึ้น เสีย ขดลวดข้างในอาจจะขาด (Secondary)
2. ต้องทราบ Ratio ของกระแสของตัว CT เช่น 100/5A  คือ ป้อนกระแส input 100 A  จะอ่านกระแส Output ได้ 5A
3. ทำการ Inject กระแสเข้าทางด้าน Primary (สายไฟที่เอาไปคล้อง) ตาม Ratio และทำการวัดกระแสทางด้าน 
    Secondary ว่าได้กระแส Output เท่าไรเทียบกับ Primary
4. ถ้า  Ratio ไม่ได้ อาจจะพันสายไฟที่เอาไปคล้อง CT เพิ่มจากเดิม 1 รอบหรือมากกว่า
sompetch
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 10:01:03 PM »

ขอบคุณ คุณ supermanx มากครับที่หาข้อมูลมาให้ทำให้สมองผมมีรอยหยักเพิ่มขึ้น
ตอนนี้ผมกลับบ้านได้แล้วครับ ผมลองลอยขาคอล์ยของ relay แล้ววัดแรงด้นที่วงจรดูใหม่ได้ 12 vdc ปรกติ ก็เลยเปลี่ยน c ไมล่า 155 k 400 p ซ้ำทั้งที่เปลี่ยนไปแล้วตัวที่เปลี่ยนม้นก็เสื่อมเท่าก้บต้วแรกเสียด้วย) ตอนนี้ใช้ได้ปรกติแล้วครับ
 ผมใช้มิเตอร์ sanwa yx-361tr ม้นบอกค่า c ไม่ได้ ช่วยแนะนำ มิเตอร์ที่น่าใช้ราคากลางๆให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
monkey_if
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 03:12:31 PM »

งงของผมยังแก้ไม่ได้เลยครับ อาการคือยังไม่มีไฟจ่ายให้รีเลย์24v
สรุปการตรวจเช็คของผมเบื้องต้นคือชุดหลี่ไฟไม่เสีย บอร์ดชุดกันไฟรั่วเช็คct   ไดโอด ทรานซิสเตอร์ไม่เสีย
ไอซีลองเปลี่ยนแล้วไม่มีผล ลองลอยขารีเลย์วัดไฟได้แค่ 1 v ตอนลองคล้องสายเข้าctเรียบร้อย
ล็อคสวิทช์น้ำเข้าเรียบร้อย รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะทีครับ เศร้าจัง
sompetch
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 09:14:33 PM »

คุณ monkey if ครับ ไม่รู้ว่าวงจรจะเหมือนกันหรือเปล่าแต่หลักการน่าจะเหมือนกันนะ (ออกตัวก่อนว่าผมจบช่างกลโรงงานนะครับ) จากที่คุณ monkey if วัดไฟได้ 1 vdc แสดงว่าวงจรป้องกันไฟรั่วไม่ได้ทำงาน ด้งนั้นน่าจะเช็คแค่ชุดแปลงไฟจาก 220 vac- 24vdc ครับ (ตอนแรกผมหลงครับ) อยากให้ลองเปลี่ยน zd (น่าจะเบอร์ 4747), r (บางครั้งวัดได้ค่าปรกติแต่พอมีโหลดแล้วเพี้ยนครับ) และ c ครับ อีกอย่างครับเช็ครอยบัดกรีในอุปกรณ์ทุกตัวด้วยครับ เผื่อเป็นนวทางให้คุณ monkey if ครับ ได้ผลอย่างไรช่วยแจ้งด้วยครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 09:16:52 PM »

ไม่เปลี่ยนCตัวที่ลดไฟ220มาเร็กติฟลายก่อนหรือครับ

Kitisak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 10:06:46 PM »

ลองเปลี่ยน c ตัวใหญ่สีเหลืองตามรูปตามที่คุณถาวรแนะนำ ผมเคยเจอมันเสียโดยค่าจะลดลงเป็นผลให้การ drop ไฟ 220vac ไปทำไฟ dc ได้น้อย
monkey_if
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 02:11:05 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณซ่อมได้แล้วครับขอบคุณพี่ถาวร คุณkitisakและเพื่อนๆพี่ๆทุกคนนะครับ
เป็นอย่างที่แนะนำจริงๆด้วยครับคือCตัวเหลืองเสีย ก่อนหน้านั้นผมลองเช็คโดยการต่อไฟ220ผ่านC
หลอดไฟที่ลองก็ติดจึงคิดว่าไม่น่าเสียแต่แล้วมันก็ทำผมซะปวดหัวเลยถ้าไม่ได้พี่ๆแนะนำคงยังปวดหัวกันต่อไป
ขอขอบคุณมากครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 05:26:41 PM »

ถ้าคุณให้ข้อมูลเยอะพอก็เสร็จไปนานแล้วครับ การสื่อสารกันจากตัวหนังสือ ข้อมูลต้องมากพอและถูกต้อง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์