window me ไม่เห็น drive e
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 20, 2024, 08:42:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: window me ไม่เห็น drive e  (อ่าน 7743 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 04:44:29 AM »

window me ไม่เห็น drive e,ปรินเตอร์ปริ้นไม่ได้,เล่นเพลงไม่มีเสียง ครับ เช็ดโปรแกรมเพลงมี โปรแกรมปริ้นเตอร์มี ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ และจะต้องแก้ไขอย่างไรครับ เสียบ usb disk drive kingston ฟ้องไม่มี drive  เป็นที่ driver หรือว่าเกี่ยวกับการเซดโปรแกรมผิดครับ
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 09:10:26 AM »

window me ไม่เห็น drive e,ปรินเตอร์ปริ้นไม่ได้,เล่นเพลงไม่มีเสียง ครับ เช็ดโปรแกรมเพลงมี โปรแกรมปริ้นเตอร์มี ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ และจะต้องแก้ไขอย่างไรครับ เสียบ usb disk drive kingston ฟ้องไม่มี drive  เป็นที่ driver หรือว่าเกี่ยวกับการเซดโปรแกรมผิดครับ
 Cheesy

เข้าไปดูใน Bios ก่อนครับ ว่า Port USB ได้เปิดไว้หรือเปล่า่ครับ
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 09:12:23 AM »

เป็น เครื่อง หรือ บอร์ด อะไร ครับ จะต้องลง driver ก่อนครับลง ครบหรือ ยัง
ส่วน Flash Driver  เวลา จะใช้ ก็ ต้องลง Driver เช่นกัน

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 08:00:27 PM »

คนรู้จักให้ไปดูให้ครับ ,flash drive หน้าจะยังไม่ได้ลง ส่วน DRIVE E CD ROM ใส่แผ่นแล้วมองไม่เห็นครับ เล่นเพลง ดูหนังไม่ได้ ปรกติก่อนหน้าจะดูได้.. อีกอันคือ สั่งปรินแล้วไฟที่เครื่องปริ้นกระพริบเงียบไม่มีอะไร ครับ แต่เช็คตัวโปรแกรมทั้ง2ในเครื่องก็มีครับ
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 08:58:47 PM »

คนรู้จักให้ไปดูให้ครับ ,flash drive หน้าจะยังไม่ได้ลง ส่วน DRIVE E CD ROM ใส่แผ่นแล้วมองไม่เห็นครับ เล่นเพลง ดูหนังไม่ได้ ปรกติก่อนหน้าจะดูได้.. อีกอันคือ สั่งปรินแล้วไฟที่เครื่องปริ้นกระพริบเงียบไม่มีอะไร ครับ แต่เช็คตัวโปรแกรมทั้ง2ในเครื่องก็มีครับ
 Cheesy
ถ้าเป็นแค่ CD-ROM ให้ลองถอดออกก่อนครับ แล้วเปิดเครื่องเข้าวินโดว์ ใช้ไปสักพักแล้ว Shutdown แล้วใส่ CD-ROM คืนครับ ถ้ายังไม่หายให้ลองเอาไปใส่เครื่องอื่นดูว่าใช้ได้หรือไม่ บางที CD-ROM อาจจะมีปัญหาครับผม

ส่วน Flash Drive สำหรับวินโดว์ Me ไม่จำเป็นต้องลงไดร์เวอร์ครับ

สำหรับ Printer ให้ลองรีมูฟไดร์เวอร์ออกก่อนครับ แล้วรีสตาร์ทเครื่อง ดูว่ามัน ดีเทคฮาร์ดแวร์หรือไม่ ถ้าพบก็ลงไดร์เวอร์ซ้ำไปครับ

ถ้าทำแล้วยังไม่ดีขึ้น อาจจะต้องลองใช้ System Restore ดูก่อน ถ้าไม่หายอาจจะต้องลงวินโดว์ใหม่ครับ

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 09:56:26 PM »

เพลงเปิด ไฟล์ในเครื่อง ก็ยังเล่นไม่ได้ครับ หรือว่ามีการเซทค่าโปรแกรมเพลงตรงใหน..
 Cheesy ที่ชี้แนะ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 07:02:03 AM »

เพลงเปิด ไฟล์ในเครื่อง ก็ยังเล่นไม่ได้ครับ หรือว่ามีการเซทค่าโปรแกรมเพลงตรงใหน..
 Cheesy ที่ชี้แนะ
ดูด้วยว่าไดร้เวอร์ของซาวด์การ์ดได้ลงไว้หรือเปล่าลองลงไดร์เวอร์ทับอีกครั้งครับ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 01:32:11 AM »

ผมจดหน้าจอฟ้องดังนี้ครับ
  Another program is using your soundcard.Please change output device(in wave out plug-in config.)
switch to direct sound output(in winamp perefurenc/plug-in/output)or get a soundcard which can play multiple streme.
  ช่วยแปลหน่อยครับ เกิดข้อผิดพลาดอะไร และต้องแก้ไขยังงัย
 Cheesy

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 06:52:26 PM »

เปลี่ยน cd rom ตัวใหม่เห็นไดร์ e แล้วครับ และได้ฟอแมทไดร์ c พร้อมกับลง windows xp ทับไปใหม่ มีภาพแล้วแต่เสียงยังไม่ออกครับ ผมสงสัยโปรแกรมว่ามีการเซทค่าอะไรผิดหรือไม่ครับ จากข้อความที่เครื่องฟ้องก่อนหน้าที่จะลงวินโดว์ตัวใหม่
ขอคำแนะนำด้วยครับ
 Cheesy

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:27:16 PM »

เมนบอร์ด ECS P4VMM2 Ver.7.3 ครับ sound display on board
Ram DDR 120MB
 Cheesy

member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:30:25 PM »

ลงไดร์เวอร์ชองเมนส์ Sound card ด้วยครับ (แผ่นจะแถมมาตอนซื้อเครื่อง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:57:07 PM »

ลงทับไปใน xp เลยใช่ไหมครับ
 Cheesy

member
*

คะแนน673

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:03:23 PM »

ลงทับไปใน xp เลยใช่ไหมครับ
 Cheesy
ครับผม  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์