ช่วยด้วยครับ CPU Usage วิ่ง 100% ตลอด แก้ยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 12:44:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ CPU Usage วิ่ง 100% ตลอด แก้ยังไงครับ  (อ่าน 12728 ครั้ง)
oopopoo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 02:34:05 PM »

ผมใช้ั Window xp  ตอนนี้ ไม่รู้เป็นอะไรครับ CPU Usage มันขึ้นถึง 100% ตลอดเลย ตอนแรกเปิดเครื่องก็ปรกติ  แต่พอสักพัก ก็วิ่ง 100 ตลอดเลย  ทั้งๆ ที่ปิดการทำงานทุกอย่างแล้ว  ช่วยด้วยครับ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 02:44:19 PM »

กด ctlr+Alt+Delete   เพื่อเปิด Windows Task Manager
ตรงส่วน ของ Proceses ในช่อง CPU ดูว่า อะไรที่กำลังรันอยู่และใช้งานซีพียู ขนาดนั้น
เคยเจอ CPU สกปรก หรือเสีย นอกนั้นก็ติดไวรัสครับ หรือไม่ก็โปรแกรมแสกนไวรัสมีปัญหาเอง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
oopopoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 02:58:18 PM »

ลองดูรูปครับ ไม่รู้เป็นที่ตัวไหน
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 02:05:37 AM »

ตัวที่ขึ้น 98 % นั่นแหละครับ
เครื่องติดไวรัส ครับ
ต้อง รัน msconfig >start up  แล้วไปหยุดตัวที่ไม่ต้องการไม่ให้มันทำงาน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 06:40:17 AM »

ขอถามรายละเอียดอีกนิดนะครับ  ตัวนั้นคือไฟล์อะไรครับ เป็น ไวรัสหรือเปล่าครับ  หรือเป็นApplicationของวินโดว์หรือเป็นอะไรครับ  ช่วยอธิบายหน่อยคับ ผมสนใจกระทู้นี้ครับ  lv!
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:15:01 PM »

ไม่ได้บอกว่าเครื่องคุณติดไวรัสตัวนี้นะครับ แต่เดาว่าน่าจะมีไวรัสอยู่

“svchost.exe” หรือชื่อเต็มๆของมันคือ “Generic Host Process for Win32 Services” ซึ่งเป็นส่วนของ System process อีกตัวหนึ่ง ในระบบปฏิบัติการ Windows เมื่อมันถูกสั่งให้รันหรือทำงานโดย Windows ผู้ใช้งานไม่สามารถทำการหยุด, terminate,end process หรือ re-start ได้ แต่ถ้าเราเผลอไป end proces มันแล้ววหล่ะก็ จะทำให้เครื่องของเราทำงานผิดพลาดได้ โดยเฉพาะในเรื่องของ Network แล้วหน้าที่ของมันหล่ะ เอาไว้ทำอะไร???

หน้าที่ของ svchost.exe

เจ้า “svchost.exe” เมื่อมันถูกสั่งรันหรือให้ทำงาน มันจะทำหน้าที่ ก็คือ

จัดการหรือโหลดพวกไฟล์ 32bit-DLLs(dynamic-link libraries) ที่จำเป็นสำหรับ Windows และ Services อื่นๆ ซึ่งมีอยู่หลาย instance หลายกลุ่ม ตามแต่ command line parameter นั้นๆ อันได้แก่ background process ทั้งหลายที่ถูกรันอยู่หลังบ้าน เมื่อ Windows ทำงานแล้วนั่นเอง ซึ่งได้แก่

กลุ่มที่ 1 DCOM Server Process Launcher และ Terminal Services
กลุ่มที่ 2 Remote Procedure Call(RPC)
กลุ่มที่ 3 Windows Audio, Background Intelligent Transfer Service, Computer Browser, Cryptographic Services, DHCP Client, Logical Disk Manager, Error Reporting Service, COM+ Event System, Server, Workstation, Network Connections, network Location Awareness, Remote Access Connection Manager, Telephony, Themes, Windows Time ฯลฯ
กลุ่มที่ 4 DNS Client
กลุ่มที่ 5 TCP/IP NetBIOS Helper, Remote Registry, SSDP Discovery Service และ WebClient
โดย DLLs แต่ละตัวที่ใช้เรียกนั้นจะอยู่ที่ “%windir%System32″ หรือทั่วๆไป ก็คือ “C:WindowsSystem32″ ทั้งนี้ถ้าต้องการดูรายละเอียดของชื่อ process และ DLLs ที่ถูกเรียกโหลดขึ้นมาใช้งาน ดังที่กล่าวไปแล้วนี้ สามารถใช้โปรแกรม Process Explorer เรียกและตรวจสอบดูได้ครับ

ตำแหน่งที่อยู่ของ svchost.exe

โดยทั่วไปแล้ว เจ้า “svchost.exe” จะอยู่ที่ “%windir%System32″ หรือทั่วๆไป ก็คือ “C:WindowsSystem32″ เช่นเดียวกับไฟล์ DLLs ที่ถูกเรียกโหลดขึ้นมาใช้งานนั่นแหล่ะครับ ถ้าอยู่ในตำแหน่งที่อยู่ที่นอกเหนือจากนี้ ให้สันนิฐานไว้เลยว่ามันคือ ไวรัส, สปายแวร์, โทรจัน หรือเวิร์มนั่นเองครับ ซึ่งสามารถใช้โปรแกรม Security Task Manager (ฟรี) ตรวจสอบได้ หรือจะใช้ช้โปรแกรม Process Explorer เรียกและตรวจสอบก็ได้เช่นเดียวกัน ซึ่งจะทำให้เรารู้ที่มาของไฟล์และ Process ที่รันอยู่ ทำให้เราสามารถกำจัดต้นตอมันได้นั่นเองครับ

ซึ่งไวรัสที่มีชื่อคล้ายๆกับ เจ้า “svchost.exe” ขอยกตัวอย่าง เช่น

Symantec Security Response - W32.Welchia.Worm
Symantec Security Response - W32.Assarm@mm
McAfee - W32/Jeefo
หรือ ไฟล์เหล่านี้ ที่พยามยามสร้างให้เหมือนเจ้า “svchost.exe” ได้แก่

1. SCVHOST.exe คือ Gaobot viruses
2. Svch0st.exe คือ Backdoor.Graybird viruses
3. Svchos1.exe คือ W32.HLLW.Gaobot.DK virus
4. Svchost32.exe คือ Backdoor.IRC.Zcrew, W32.HLLW.Deborms.C, W32.Mimail.J@mm, or the
5. W32.Paylap.@mm
6. Svhost.exe คือ Backdoor.Socksbot, Bat.Boohoo.Worm, W32.Bolgi.Worm

หากเครื่องของเพื่อน ๆ ค้นหาเจอไฟล์ 6 ไฟล์นี้ให้ลบทิ้งเลยครับ มันเป็นไวรัสดี ๆๆ (หรือว่าไม่ดี) นี่เองครับอย่าเก็บมันไว้ครับ

เครดิต : ddmm.igetweb.com

oopopoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 04:23:54 PM »

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ สำหรับข้อมูล คำปรึกษา และคำแนะนำ    ยังไงจะลองดำเนินการครับ  ถ้าไม่ดีขึ้น  ก็คงต้อง Format  เครื่องใหม่เลย ...............
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์