ลงวินโด แล้วเปลี่ยนภาษาไทยไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 05:34:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงวินโด แล้วเปลี่ยนภาษาไทยไม่ได้ครับ  (อ่าน 12013 ครั้ง)
boonkuae35
วีไอพี
member

คะแนน12

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 09:09:25 AM »

ลงวินโด 2006 v9 แล้วพิมไทยในเวป   และในออฟฟิต 2003 ไม่ได้ครับ  เรืองมีอยู่ว่าผมลงวินโดไม่เป็น  ให้เพื่อนลงให้ พอเอามาใช้  เล่นเวปทางเน็ต  ก็ไม่โชว์ไทยเลย โชวเป็นเครื่องหมาย สี่เหลี่ยม  และตัวหนังสือต่างด้าว  แต่ในเนื้อหาเป็นไทย  จะแก้อย่างไรดีครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 10:54:35 AM »

ทำตามขั้นตอนนะครับ
1. นำแผ่น Windows ที่ท่านใช้ติดตั้ง ใส่ลงใน CD ROM ครับ
2. คลิ๊กที่ปุ่ม Start เลือกหัวข้อ Control Panel ครับ

3. จากนั้น  ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไอค่อน Regional and Langquae Options ครับ

4. จากนั้น คลิ๊กที่ปุ่ม Langquaes ด้านบนครับ และทำตามภาพครับ หลังจากคลิ๊กปุ่ม Apply แล้ว Windows จะทำการ Copy ไฟล์ในแผ่น CD ลงในเครื่องครับ ให้รอจนกว่าจะเสร็จ

5. จากนั้น คลิ๊กที่ปุ่ม Regoinal Options ครับ และก็เปลี่ยนให้เป็นภาษาไทยตามภาพครับ จากนั้นคลิ๊กที่ปุ่ม Apply ครับ

6. จากนั้นไปคลิ๊กที่ปุ่ม Advance ครับ และก็เปลี่ยนให้เป็นตามภาพครับ แล้วก็คลิ๊กที่ปุ่ม OK ได้เลยครับ แล้วทำการ Restart เครื่องครับ

กรณีที่ทำแล้วใช้ปุ่ม เปลี่ยนภาษา ไทย-อังกฤษ ไม่ได้ ให้ทำตามนี้ครับ(แต่ถ้าเปลี่ยนได้ก็ไม่ต้องทำครับ)

1. ทำตามลำดับข้อที่ 2 และ 3 ด้านบนครับ
2. จากนั้น คลิ๊กที่ปุ่ม Langquages ครับ แล้วไปคลิ๊กที่ปุ่ม Details ครับ

3. จากนั้นคลิ๊กที่ปุ่ม Key Setting ครับ

4. จากนั้นคลิ๊กที่ปุ่ม Change Key Sequence ครับ

5. จากนั้น คลิ๊กใส่เครื่องหมาย หน้าหัวข้อ Grave Accent ครับ แล้วคลิ๊กที่ปุ่ม Ok ครับ
zalenk
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:42:38 AM »

ขอบคุณครับผมก็เคยพบปัญหานี้เช่นกันครับแต่ว่าแก้ไขไม่เป็นครับขอบคุณมากครับ
jame01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:50:22 AM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์