อยากทราบการทำไฟหมุนนะครับ

อยากทราบการทำไฟหมุนนะครับ

(1/9) > >>

Peak555:
มีวิธีอย่างไรที่ทำให้สายไฟไม่พันกันเวลาหมุนนะครับ และใช้มอเตอร์แบบไหนได้บ้าง

kan:
เคยทำให้วัด  10ปี ได้แล้วมัง ที่ผมทำนะ ของคนอื่นไม่รู้ ใช้มอเตอร์เกียร์ ตัวเล็ก เอาแผ่น แบ็คไลค์ กลึงเป็นวงกลม เอาแท่งทองแดง ทำเป็นวงกลมสองวง แต่ละวงให้โตกว่ากัน ไม่ต่ำกว่า 1นิ้ว กลึงฝังลงไปในแผ่นแบ็คไลค์ครึ่งนึง แล้วทำเกียว ยึดติดกันไว้ แล้วกลึงให้เสมอแผ่นแบ็คไลค์ ทำเกียวไว้ต่อสายไฟไปหลอด สพานไฟก็ไช้แผ่นทองแดง ดัดเอา ทำที่ไว้จั๊มไฟเข้า โครงต้องแข็งแรงหน่อยถ้าใช้หลอดเยอะ ผมใช้หลอด 40W แล้วใช้กระดาษสีพันเอา แบ่งเป็นสองสี หรือสามสีก็ตามใจ

Peak555:
ขอบคุณครับ คุณ Kan
 แต่ผมมองไม่ค่อยเห็นภาพเลยครับถ้ามีภาพด้วยจะขอบคุณอย่างมากครับ
 อุปกรณ์บางตัวผมไม่ค่อยรู้จักนะครับ เช่น
           แผ่น แบ็คไลค เป็นไงครับ

kan:
แผ่นแบ็คไลค์ จะไม่นำไฟฟ้า ไม่อมน้ำ ทนร้อน ไม่ติดไฟครับ ถ้าว่างจะวาดรูปให้ครับผม

ถาวร-LSVteam:
ซื้อหม้อหุงข้าวไฟฟ้าที่สายไฟม้วนเก็บได้มาหม้อหนึ่ง แกะตลับสายไฟออกมาดู แล้วจะนึกออก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป