10ความลับสุดยอด ที่คุณไม่รู้เกี่ยวกับร้านริมทาง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 10:24:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 10ความลับสุดยอด ที่คุณไม่รู้เกี่ยวกับร้านริมทาง  (อ่าน 2149 ครั้ง)
srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 06:41:12 AM »

บทความ เนื้อเรื่อง หรือ คำอธิบาย โดยละเอียด

ผมเองเป็นเจ้าของร้านอาหารมีประสบการณ์ต่างๆมา shareใ ห้อ่านเล่นๆ
ลองสังเกตุดูนะว่า มันจริงมั้ย

1. แก้วน้ำล้างแบบไม่ใช้น้ำยาล้างจาน เกือบทุกร้าน 90% จะล้างแบบจ้วงๆน้ำสักสองสามครั้งเป็นอันเสร็จพิธี แล้วมันจะสะอาดมั้ยเนี่ยยิ่งหวัด2009กำลังระบาดนะ

2. ประหยัดน้ำล้างจานกันจัง กะละมังเดียว ล้างเกือบ 200 จาน ร้านเหล่านี้มักมีแหล่งน้ำน้อย หรือต้องจ่ายตังค่าน้ำแพง

3. ตะเกียบเก๊าส์เก่าส์ บางร้านเป็นพลาสติกดั๊มดำ บางร่านไม้ไผ่ขึ้นราดำเศร้าง่ะ

4. กระทะ ผัดแล้วผัดอีก จนกลิ่นไหม้ติด เลยระหว่างจานแค่ราดน้ำแล้วใช้ตะหลิวเขี่ยกระทะกัง เชี๊ยะ เชี๊ยะ เชี๊ยะเสร็จเรียกว่าไม่ล้งไม่ล้างมันและ

5. น้ำเปล่าที่ให้กินฟรีน่ะ น้ำก๊อกล้วนๆบางร้านใจดีใช้น้ำก๊อกมาต้มกะใบชาโอเคละครับ น้ำประปาดื่มได้

6. ทำไมมีแต่ข้าวเสาไห้ง่ะ มีข้าวหอมมะลิบ้างไหมครับหรือว่าคนรุ่นใหม่กินข้าวหอมมะลิไม่เป็น???

7. เกือบ ทุกร้านไม่ใช้น้ำปลาทิพรสจริง เอาน้ำปลาถูกๆมากรอกใส่ขวดทิพรสเฉยถ้าโชคดีก็เจอร้านที่เปลี่ยนพริกทุกวัน โชคร้ายเจอพริกเน่าข้ามปี

8. ผัด กะเพรายอดฮิตของทุกท่าน มีส่วนผสมของผงชูรสประมาณ 1 ช้อนชา (ถ้าคุณกินทุกวันปีนึง 300 กว่า ช้อนชา) มิน่าแชมพูหยุดการหลุดร่วงของเส้นผมจึงขายดี๊ ดีอีกอย่างมีร้านไหนล้างกะเพราบ้าง สังเกตุมาหลายร้านแล้วเด็ดจากกิ่งมาผัดไม่เคยเห็นร้านไหนล้างเลย แล้วขี้ดิน สารพิษฯลฯ เต็มๆครับ

9. น้ำมัน ที่ใช้ผัด เป็นน้ำมันเก่า (ผ่านการทอดจนใช้ไม่ได้แล้ว)เค้าเก็บรวบรวมใส่ปี๊บเก่าๆ(ขึ้นสนิมง่ะ)ขายต่อ ให้พ่อค้านำไปผ่านกรรมวิธีแล้วนำมาแบ่งถุงขาย (มา เล็ง แน่ นอน ครับผม)

10. เคย กินหมูนุ่มๆ เนื้อนุ่มๆมั้ยครับแหะๆทั้งหมดนั้นเค้าไม่ได้หมักด้วยกรรมวิธีธรรมชาติหรอก ครับ ใช้ผงปิศาจ (เพื่อนผมเรียกผงปิศาจฮะ) มาหมักให้นุ่มเร็วๆที่สำคัญไม่มียี่ห้อไหนผ่านการรับรองด้วย อิอิ อยากรู้ว่าแรงแค่ไหน ให้ตักใส่มือสัก 1/4ช้อนชาครับหยดน้ำลงไป1หยด กำไว้1นาทีหนังมือไม่ลอกก้อแสดงว่าคุณไม่ใช่มนุษย์ครับ

ผมทำร้านอาหารเห็นสิ่งเหล่านี้ในสังคมไทยแล้วรับไม่ด้ายครับ
ถ้าคุณไม่แคร์ก็ช่างปะไร แต่ผมห่วงใยสุขภาพน่ะครับ

ที่มาจาก   MThai   จ้า

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 07:16:16 AM »

จริงครับ
ถ้าพอมีเวลา ทำกินเองดีกว่าครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:48:02 AM »

มันเป็นแบบนี้นานแล้วครับ  แต่คนไทยเราไม่ค่อยใส่เบื้องหลัง
เอารสชาติ ไว้ก่อน และ กิน ๆ ๆ กินกันจนเป็นเรื่องปกติ ถ้าจะปรุงก็ปรุงรสนิดหน่อย  อย่างอื่นไม่ปรุงแต่ง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์